^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

โพสต์ โดย B_cool »

ก่อนหน้านี้ผมเล่นฟิตเนสมา 4 ปีแล้ว เล่นประมาณอาทิตย์ละ 3-4 ครั้ง มีวิ่งจ็อกกิ้งบ้างประมาณ 20 นาที นน.เฉลี่ยประมาณ 78-79 กก. แต่พักหลังเริ่มปั่นจักรยานได้ประมาณ 1 ด.กว่าๆปั่นทุกวัน ปั่นวันละประมาณ 25-30 กม.ใช้เวลาประมาณ 1.30 ครึ่ง เจอเพื่อนๆหลายๆคนว่าผอมลงพอสมควร ก็เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆในนี้ว่าควรจะทำยังไงดี ? ไม่ให้นน.มันลดมากเกินไปกว่านี้ครับ คือ ผมควรปั่นให้ระยะทางน้อยลง กินมากขึ้น หรือ ทำยังไงดีครับ ? ขอคำชี้แนะหน่อย คือผมไม่อยากดูตัวเล็กน่ะครับ เพราะกว่าตัวผมจะมีกล้ามเนื้อขนาดนี้ได้ก็หนักพอสมควรน่ะครับ (เสียดายกล้าม :cry: )

ขอบคุณครับ :mrgreen:
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

Re: ^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ไม่ค่อยเห็นชาวเพาะกายมาขี่จักรยานกันนะครับ

เพาะกายกับกีฬาแอโรบิค รู้สึกคนละจุดประสงค์นะครับ

ส่วนใหญ่เห็นคาดิโอกันไม่กี่นาที ถ้ากลัวกล้ามหดและอยากขี่จักรยาน

สงสัยขี่ได้แค่15-20 นาทีแค่นั้น
mhonglio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863549963
team: Lingbaa XS, 99 City Bike,DTK
Bike: Pinarello FP 4:13

Re: ^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

โพสต์ โดย mhonglio »

ผมไงครับเมื่อก่อนเล่นฟิตเนส น้ำหนักระหว่างเล่น 68 กล้ามนะครับ พอมารู้จักกับจักรยานก็เลยเต็มที่กับมันและผลที่ได้ น้ำหนักเหลือ 62 สิครับ
หนอกคอยุบ หน้าอกเล็กลง แขนเล็กลง หายหมดแต่ไม่เกลี้ยงนะครับยังมีโครงอยู่ ทุกวันนี้ยังคงวิดพื้นยกดัมเบลล์อยู่ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าไม่อยากยุบนะครับ ต้องเพิ่มอาหาร และโปรตีนครับครับมากกว่าปกติด้วย เพราะการปั่นจักรยานไกลๆ ไขมันและโปรตีนจะถูกดึงไปใช้เป็นพลังงานนะครับ(ส่วนนี้รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ) ถ้าไม่ซ้อมหนักมากๆ ผมว่าเพิ่มอาหารที่มีประโยชนืเข้าไปน่าจะเพียงพอ หรือจะทาน Whey เข้าไปด้วยก็ได้ครับ
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

เด็กราดรีขี่4300 เขียน:ไม่ค่อยเห็นชาวเพาะกายมาขี่จักรยานกันนะครับ

เพาะกายกับกีฬาแอโรบิค รู้สึกคนละจุดประสงค์นะครับ

ส่วนใหญ่เห็นคาดิโอกันไม่กี่นาที ถ้ากลัวกล้ามหดและอยากขี่จักรยาน

สงสัยขี่ได้แค่15-20 นาทีแค่นั้น
+10 เห็นด้วยครับ

มันแทบจะตรงกันข้ามเลย กล้ามมันหดจริงๆ
โปรจักรยาน 100 ทั้ง 100 ผอมเพรียว Lean แบบไม่มีไขมันทั้งนั้น

ผมก็เข้า gym แค่เล่นในส่วนที่เสริมกับการขี่จักรยานน่ะครับ
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
Kilygon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fisher 29 er

โพสต์ โดย Kilygon »

ต้องเน้นการกินให้มากขึ้นแหละครับ พวกโปรตีนและคาโบ
หรือลองถามเคล็ดลับ เจ้าของร้าน EN-BIKE ดูก็ได้ครับ เพราะขานั้นก็ปั่นระเบิดเหมือนกันแต่กล้ามไม่หดลงเลย :o
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

ผมกลับคิดตรงข้ามนะ
ถ้าเล่นกล้ามด้วย ปั่นจักรยาน(หรือคาร์ดิโอ)ด้วย
โดยหนักทั้งคู่
จะทำให้หุ่นคุณจะดูดีเหมือนนายแบบมากๆ มันจะลงตัว
ผมเห็นคนเล่นกล้ามส่วนใหญ่ ล่ำอ้วนไปทั้งนั้น ซึงผมคิดว่าไม่สวยเลย
มันต้องออกแนวหุ่นนายแบบสวยกว่า
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

ลองปั่นหนักๆเร็วๆดูครับให้ hr เลย80% น้ำหนักน่าจะไม่ลดนะครับ
แต่จะทนได้รึเปล่า :lol: ผมปั่นจักรยานมาซักพัก ก็ไม่ลดครับ เพราะบ้าอัดเร็วตลอด HR average 80%++ ปั่นยังไงก็อ้วนเหมือนเดิม ลองสังเกตุนักวิ่งระยะสั้นก็ไม่ผอมนะครับ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
mhonglio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863549963
team: Lingbaa XS, 99 City Bike,DTK
Bike: Pinarello FP 4:13

โพสต์ โดย mhonglio »

ถ้าปั่นแล้วยังไม่ผอม ก็แสดงว่ายังไม่ถึงขั้นที่ร่างกายจะดึงไขมันมาเป็นพลังงาน ต่อให้ hr 100% ก็ตามผลที่ได้หัวใจจะไปซะก่อน ถ้าอยากให้ร่างกายใช้ไขมันมาเผาผลาญ หรือลดความอ้วนนั่นเอง ต้องออกกำลังตั้งแต่เบาไปจนถึงปานกลาง (Easy to Moderatre Intensity) นานติดต่อกันหรือมากกว่า4ชั่วโมงขึ้นไป HR ไม่ควรเกิน 70%
ที่ปั่นๆกันทั่วไปแล้วไม่ผอมเพราะ คาร์โบไฮเดรทสามารถนำออกมาใช้ได้นานที่สุดแค่1.30 ชม เท่านั้นเองนะครับไม่มีทางผอม
crocodile-boy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-4021115
team: CROCODILEBOY RACING
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย crocodile-boy »

:o
เมื่อมันสูง...ถ้าใจสู้ก็คงต้องปีน

โอนเงินค่าสินค้า นายเศรษฐพิชญ์ หล้าสุด ธนาคารกรุงเทพ สาขา เดอะมอลล์บางกะปิ
เลขที่บัญชี 234-411035-4
กิ่ง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กิ่ง »

ผมเล่นทั้ง2อย่างแต่ไม่ค่อยกินโปรตีนครับเสียดายกล้ามเหมือนกันครับ ปั้นมันทั้งแขนใหญ่ๆนี่เหละ :lol: :lol: :lol:
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

โพสต์ โดย B_cool »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ สรุปผมต้องเพิ่มโปรตีนใช่มั๊ยครับเนี่ย ? คือตอนนี้ผมกินอะมิโน อยู่ครับแต่เป็น BCAA . whey เลิกกินไปนานแล้วครับ รู้สึกว่ากินแล้วตัวมันบวมๆ หรือ ผมควรปั่นให้น้อยลงกว่านี้หว่า ? :oops:

เพิ่งทราบนะครับเนี่ยว่า เจ้าของ en bike ก็เล่นฟิตเนสเหมือนกัน มีใครพอรู้จักเฮียแก ถามเคล็ดลับให้หน่อยได้มั๊ยครับ ? แหะๆ :lol:

ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม บอกได้นะครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

โพสต์ โดย ponkpich »

น่าต้องเปลี่ยนแนวไปลงลู่ เน้อ ใช้กล้ามเนื้อถูกที่ถูกทาง
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

Kilygon เขียน:ต้องเน้นการกินให้มากขึ้นแหละครับ พวกโปรตีนและคาโบ
หรือลองถามเคล็ดลับ เจ้าของร้าน EN-BIKE ดูก็ได้ครับ เพราะขานั้นก็ปั่นระเบิดเหมือนกันแต่กล้ามไม่หดลงเลย :o

...คุณ "พาย" ร้าน EN-Bike ล่ำมากกกกกกกกกกกก :shock: :o :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
angeloves
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy
Bike: wheeler เก๊าเก่า

โพสต์ โดย angeloves »

ถามก่อนว่าปั่นจักรยานแล้วได้พักกี่ชม.ก่อนเข้าเวท ผมกะพี่ที่ยิมก็เล่นทั้งสองอย่างเหมือนกัน น้ำหนักไม่ลดครับแต่เพิ่มยาก ตอนเช้า9.00-10.30 น.จะเล่นเวทครับอาทิตย์ละ4-5วันแล้วแต่โปรแกรม ส่วนจักรยานจะขึ้นเทรนเนอร์ทุกวันตอน17.00-18.00 น. ถ้าไม่อยากให้ผอมก่อนเวทอย่าburnมากถ้าปั่นมาแล้วเข้าเวทต่อเลยรับรองครับว่าไม่เหลือน้ำหนักลดฮวบแน่ จัดเวลาการปั่นและเวทให้ชัดเจนไปเลยอันไหนเช้าอันไหนเย็นส่วนระหว่างวันกินให้กระจาย เวย์กินตัวไหนครับที่บอกว่าบวมเพราะsodiumที่ผสมในเวย์น่ะครับ Bcaaก็ดีแต่อย่ากินตัวเดียวสลับเปลี่ยนกันไปเรื่อยๆเพราะสารอาหารบางตัวไม่เหมือนกันอันนี้ต้องดูด้วย อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกไม่ใช่เพิ่มแต่โปรตีนครับ แต่ต้องเพิ่มคาร์โบเข้าไปเยอะๆด้วย แบบว่าไม่หิวแต่ต้องฝืนกิน :mrgreen:
jameauto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek4300 bianchi nirone7

โพสต์ โดย jameauto »

แล้วทำไมผมปั่นแล้วขามันใหญ ใหญ่ อ่าครับ อยากขาเล็กเรียวกะเขาบ้าง :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”