คนที่ขี่จักรยานไปทำงาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

Re: คนที่ขี่จักรยานไปทำงาน

โพสต์ โดย suwannasree » 07 ก.ย. 2012, 13:30

suwannasree เขียน:คนที่ขี่จักรยานไปทำงาน
1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่ / 25 - 45 กม.
2. จากไหน-ถึงไหน / บ้านถึงสำนักงาน
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่ / 25 - 28 กม./ชม.
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว / ตั้งแต่ ก.ค.51 ถึงปัจจุบัน
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน / เพื่อความสุขปั่นจักรยานแล้วเป็นสุข (กาย+ใจ)
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ) / mtb
*** ถาม 6 ข้อครับ ตอบไม่ครบก็ได้

สัปดาห์นี้ผมปั่นฝ่าพายุฝนกลับบ้าน 2 หนแล้ว ได้อารมณ์ไปอีกแบบครับ
มันส์ดีได้ทดสอบความแข็งแรงของร่างกายไปด้วยครับ

โพสต์ โดย kolasz » 11 ก.ย. 2012, 13:16

1. 5 กม.

2. ABAC หัวหมาก ไป ทาวน์อินทาวน์

3. ประมาณ 20 kph +/- ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม

4. น่าจะได้ปีนึงแล้ว แต่ช่วงนี้ฝนตก ก็จะไม่ค่อยปั่น ขี้เกียจล้าง + service

5. อยากออกกำลังกาย + ขากลับ รถหน้ารามฯ ติดมากกกกก....

6. เมื่อก่อน mtb ตอนนี้ touring (ล้อ 26") ครับ

ผมไปปั่นเล่นบ่อย ๆ ที่ ราชมังฯ ใครเจอทักได้นะครับ touring สีเงินติดตะแกรงหลัง แถวนั้นน่าจะมีคันเดียวแหล่ะ อิอิ :lol:
ไปเรื่อย ๆ ตามแรง

โพสต์ โดย Peang45678 » 13 ก.ย. 2012, 18:18

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่
# ประมาณไป-กลับ 5 กิโล
2. จากไหน-ถึงไหน
# ซอยหัวหิน 84 - ซอยหัวหิน 51
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่
# อันนี้ไม่ทราบครับ ไม่มีไมล์ :(
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว
# ประมาณปีกว่า
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน
5.1 ประหยัดพลังงาน
5.2 ออกกำลังกาย
5.3 เอารถให้ที่บ้านได้ใช้ดีกว่า เอาไปร้านก็ไม่ได้ใช้
5.4 ความเร็วลดลง ( ปกติชอบขี่รถมอเตอร์ไซด์เร็ว)
5.5 ไม่ต้องกลัวลูกเสือ
5.6 หาที่จอดได้ง่าย

6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ)
# fixedgear ( ขอพื้นที่น้อยๆให้ผมอยู่ด้วยนะครับ ) ใจมันรักไปแล้ว T T

โพสต์ โดย rmah » 14 ก.ย. 2012, 14:57

1. ไป-กลับ 17 กิโล

2. ลาดพร้าว 71-นวลจันทร์

3. 20-25

4. 1 เดือน

5. อยากปั่นครับ ช่วยโลกบ้าง

6. ARAYA ไม่รู้รุ่นครับทำเป็นรถทัวร์ซะเลย ;)
LONG LIVE THE KING

โพสต์ โดย No18 » 29 ต.ค. 2012, 16:10

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่ 36 กิโลครับ
2. จากไหน-ถึงไหน ศาลอาญา ไป วัดธรรมกาย ครับ
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่ 15 กิโลเมตร/ชั่วโมง
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว 3 เดือนครับ
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน ออกกำลังกาย (มักจะปั่นแบบ 1 วัน พัก 2 วันครับ)
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ) trex4900 ครับ

โพสต์ โดย Puttiphong » 05 เม.ย. 2013, 13:07

1. ขี่เป็นระยะทาง 33 กิโลครับ
2. จากไหน-ถึงไหน พระโขนง สะพานควาย ครับ
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่(ขึ้นอยู่กับการจราจรเป็นหลักครับ)
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว 1 เดือนเองครับ
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน ออกกำลังกาย ประหยัดค่าเดินทาง เปลี่ยนบรรยากาศเพราะรถไฟฟ้าคนเยอะมาก - มากที่สุด ลดโลกร้อน (สัปดาห์ประมาณ 2-3 วันครับ) วันหยุดไปเรื่อยเปื่อย
6. รถ merida matt 5 v ก็พอแล้วครับสำหรับในเมือง (จริงๆแบบว่างบน้อยครับ :lol: :lol: :lol: )
SAFE & SAVE

โพสต์ โดย ratpk » 09 เม.ย. 2013, 07:25

ตอบครับ :D :D :D
1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่ ไปกลับ 32 กม.ครับ
2. จากไหน-ถึงไหน ต.เกาะแก้ว-ต.วิชิต
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่ 25
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว 3 เดือน
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน เพื่อสุขภาพ ประหยัดเงินในกระเป๋า เป็นโรคคันที่กินยาไม่หายครับ
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ) หมอบ orbea aqua ก่อนหน้านี้ใช้เสือภูเขาครับ

โพสต์ โดย nuno007 » 15 เม.ย. 2013, 23:58

1. ไปกลับแค่ 5-6 กิโล ครับ (อิจฉาคนที่ปั่นไกลๆ)
2. ซอย ร.ร.สตรีสมุทรปราการ - ร.พ.สมุทรปราการ
3. ไม่รู้ ไม่มีไมล์ แต่ก็เร็วอยู่
4. ประมาณ 9 เดือน
5. หงุดหงิดเวลาขับรถ แล้วรถติด จะซื้อมอไซค์ขี่ก็กลัวตาย เพราะเป็นคนใจร้อน บวกกับ จริืงๆแล้ว ชอบจักรยาน
จะปั่นเพื่อลดโลกร้อน ปั่นไปโลกมันก็ไม่เย็นลง หรอก เพราะมันร้อนไปแล้ว
คนปั่น ในชีวิตประจำวัน ไม่กี่คน แต่ถามว่าจะเลิิกปั่นใหม ไม่เลิกแน่นอนครับ
จะใช้จัำกรยาน เป็นพาหนะหลัีก ครับ
6. mtb ครับ
:roll: :roll:

โพสต์ โดย rattapol » 19 เม.ย. 2013, 01:42

- ประมาณ 5 กิโลครับ
- วรจักร - สีลม
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่
-
- 9 เดือนได้คับ
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน
- สะดวกดีครับ ผมเบื่อรถเมล์
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ)
มินิเวโล่

โพสต์ โดย tangent » 23 เม.ย. 2013, 09:46

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่ 34 กิโลเมตร ไปกลับ ครับ
2. จากไหน-ถึงไหน บ้านพัก - โรงเรียน ครับ
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่ 24-30 กม.ต่อชั่วโมงครับ
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว 6 เดือนแล้วครับ อาทิตย์ ละ 3 วัน
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน ออกกำลังกายไปในตัว ลดการใช้น้ำมัน ทั้งที่ตัวเองมีหมด รถยนต์ มอเตอร์ไซต์ จอดคาไว้ที่บ้านครับ (เพื่อนๆ บอก ชื้อมาจอด 555555
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ) MTB KHS alite 500 LA Sprit and Giant Rock 4500 ครับ

โพสต์ โดย somamm » 16 พ.ค. 2013, 00:11

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่................. ระยะทางไปกลับ 15 กิโลเมตร
2. จากไหน-ถึงไหน.................บ้าน (รัชดา-สุทธิสาร) - ที่ทำงาน (แถวอโศก-สุขุมวิท)
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่...........15-25 กม./ชั่วโมง
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว................เพิ่งเริ่มต้นได้ 4 วัน
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน.............. ออกกำลังกาย ประหยัดเวลา ประหยัดค่าเดินทาง เบื่อรถติด เบื่อคนแน่นในรถไฟฟ้าใต้ดิน ต้องรอหลายขบวนมาก
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ)................. mtb Bianchi Kuma 4750

โพสต์ โดย ziasong » 17 พ.ค. 2013, 23:45

ดี :D
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong

โพสต์ โดย palm13 » 05 มิ.ย. 2013, 15:35

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่................. ระยะทางไปกลับ 50 กิโลเมตร
2. จากไหน-ถึงไหน.................บ้าน (รังสิต คลอง4 ธัญบุรี) - ที่ทำงาน (แถวหลักสี่)
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่...........15-25 กม./ชั่วโมง
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว................6 เดือน แรกเริ่มปั่นแบบว่าวันเว้นวันครับ
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน.............. ออกกำลังกาย ประหยัดเวลา เบื่อรถติด ลดความอ้วน
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ)......Marin

โพสต์ โดย ddu_37 » 05 มิ.ย. 2013, 22:57

ตอบ : ประมาณ 10 กิโลครับ
ตอบ : จากบางกะปิ ไปสุทธิสาร ครับ
ตอบ : ตอบยากมากครับเพราะว่าบางครั้งก็ช้ามาก(ตอนเจอรถติด)
บางครั้งก็เร็วมาก(เพราะต้องหนีรถเมล์หรือขี่ให้ผ่านแยกไปเร็วที่สุด)
แต่สรุปเฉลี่ยแล้วน่าจะประมาณ 20 km/h ครับเพราะ 10 โลใช้เวลาครึ่งชั่วโมง
ตอบ : ขี่มาซัก 2 ปีกว่าๆแล้วครับ ใครผ่านทางนี้ทุกวันน่าจะเคยเจอผมนะ 5555
ตอบ : ขออนุญาต ก๊อปพี่ข้างบนนะครับ คือ "ออกกำลังกาย ประหยัดเวลา เบื่อรถติด ลดความอ้วน"
ตอบ : MTB ครับ เคยลองอย่างอื่นแล้ว ผมว่ามันไม่สะดวกจะขี่ในเมืองที่เต็มไปด้วยหลุมกับฝาท่ออย่าง กทม.

โพสต์ โดย Khalid_ma » 26 มิ.ย. 2013, 08:55

1. ขี่เป็นระยะทางเท่าไหร่ : ตรง ๆ ก็ประมาณ 3 โล อ้อม ๆ วน ๆ ประมาณ 10 - 15 โล
2. จากไหน-ถึงไหน : จากเลียบมอเตอร์เว ไป สุขาภิบาล 3 ซอยราม 151
3. ขี่ด้วยความเร็วเฉลี่ยที่เท่าไหร่ : ความเร็วประมาณ 24 - 27 กม/ชม. แล้วแต่สภาพรถติดไม่ติด
4. ขี่มานานเท่าไหร่แล้ว : ประมาณ 7 ปีแล้ว
5. ทำไมถึงต้องขี่จักรยานไปทำงาน : เน้นออกกำลัง เผาผลาญพลังงานในแต่ละวัน และลดค่าใช้จ่าย เพื่อสุขภาพเพราะเวลาออกกำลังกายน้อยเลยเน้นปั่น
6. รถอะไร (mtb, รถพับ หรืออื่นๆ) : MTB ทัวร์ริ่ง และ MTB เต็มสูบ