โรคข้อเข้าเสื่อมอยากปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Phirapat...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9188661
team: AbsoluteCycles.
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Mi_xx_er@hotmail.com

โรคข้อเข้าเสื่อมอยากปั่น

โพสต์ โดย Phirapat... »

มีวิธีทำอย่างไรบางจึงสามารถปั่นจักรยานได้ครับ
หมอว่าน้ำในข้อไม่ดี
Phirapat...
0899188661
......................................
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: โรคข้อเข้าเสื่อมอยากปั่น

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ต้องปรึกษาหมอครับว่าทำอะไรได้ขนาดใหน

ลองปั่นฯ เบาๆ ก่อนสิครับ ทำเหมือนคอร์สยกน้ำหนัก ที่ไม่ใช่วันแรกก็เล่นไป 50 - 60 กก. แต่เริ่มจากน้ำหนักเบาๆ ไม่กี่กิโลฯ ก่อน 1 หรือ 2 กิโลฯ ก็ได้ ถ้าเป็นปั่นจักรยานก็เริ่มจากปั่นฯ รอบหมู่บ้าน ต่อจากนั้นก็ขยายระยะทางและเวลาเพิ่มทีละน้อย

ร่างกายจะบอกเราเองครับว่าที่ระดับความหนักขนาดใหนที่ "ใหว"

ไม่ใหวก็อย่าฝืนครับ

ผมก็เคยเกิดอุบัติเหตุกับหัวเข่า ปั่นจักรยานไม่ได้ 2 - 3 เดือนเลยครับ จากนั้นก็ใช้วิธีที่เล่าให้ฟัง มันก็ดีขึ้นทีละเล็กทีละน้อยครับ แต่มันก็มีเพดานของมัน บางคนปั่นฯ ได้ 30 - 40 กม./ชม. แต่ผมเองสัก ไม่เกิน 30 ก็เก่งแล้วครับ เกินกว่านั้น "ปวดเข่า" ครับ

ถ้าไม่ฝืนคุณก็จะปั่นฯ ได้ยาวนานและมีพัฒนาการที่ดีขึ้น แต่ถ้าฝืนร่างกายมันก็จะเป็นในทางตรงกันข้ามครับ

ระยะเวลาสำหรับสภาพร่างกายที่มีปัญหาอาจจะใช้เวลานานเป็นเดือนหรือ 2 - 3 เดือนกว่าจะมีพัฒนาการทีละขั้น หากอยากปั่นจักรยานจริงๆ คงต้องใช้ความอดทนครับ

แต่หากลองแล้วไม่ใหวจริงๆ อาจจะเปลี่ยนไปเป็นออกกำลังด้วยการเดินเร็วก็น่าจะได้นะครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
cheth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kanchanaburi
Bike: Trex 1.7,Giant ATX pro,Peerless Avalon ,Giant idiom, Bianchi sempre

โพสต์ โดย cheth »

สำคัญสุดคงต้องเพิ่มความแข็งแรงกล้ามเนื้อรอบเข่าก่อนนะครับ
ถ้ากล้ามเนื้อดี ก็มีตัวช่วยพยุงเข่าเรา
น้ำในข้อไม่ดีนี้หมอเขาดูดมาตรวจหรือเปล่าครับ
บางคนมีการอักเสบเรื้อรัง น้ำในข้ออาจขุ่น อาจใช้วิธีฉีดยาบางตัวเข้าข้อแทนได้

แนะนำออกำลังบริหารกล้ามเนื้อรอบเข่าก่อนดีกว่าครับ
ง่ายๆใช้ยืนพิงกำแพง ใช้ลูกบอลหนุนหลังยืนแยกขาเท่าช่วงไหล่ เท้ายืดไปด้านหน้า
ค่อยๆย่อตัวจนเข่างอเกือบฉาก เกร็งไว้
ขอให้หายไวๆ นะครับ
ไฟล์แนบ
en_a01fig02.jpg (27.34 KiB) เข้าดูแล้ว 1566 ครั้ง
RedHo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Rocky Mountain
ตำแหน่ง: หาดใหญ่ สงขลา

โพสต์ โดย RedHo »

:D
ข้อเข่าเสื่อมปัญหาอยู่ที่ผิวข้อที่สึกครับ
อาการจะมีมาก ถ้ามีแรงโหลดลงที่เข่าและเกิดการเคลื่อนไหวเสียดสีระหว่างผิวข้อ
การขี่จักรยานเป็นการออกกำลังที่เหมาะสมกับคนที่เป็นโรคนี้มากครับ
เพราะแรงที่โหลดลงมาไม่มากและไม่มีแรงสะท้อนจากพื้นเหมือนการวิ่ง
เพียงแค่ต้องปั่นแบบค่อยเป็นค่อยไป
แรกๆก็ปั่นใกล้ๆก่อน ให้เวลากับมันสักพัก
ถ้าปวดก็หยุดพัก อย่าหักโหม
พอเริ่มอยู่ตัวก็ค่อยเพิ่มระยะทางหรือความเร็วขึ้นไป
กล้ามเนื้อรอบเข่าจะค่อยๆแข็งแรงขึ้น มาช่วยพยุงข้อเข่า
จะช่วยแก้ไขปัญหาเรื่องข้อเข่าเสื่อมได้มากครับ
แต่กว่าจะเห็นผล นี่ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนนะครับ
:mrgreen:
Jidsey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Katakura Silk,Panasonic,Merida Racelite 904
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jidsey »

ผมเกิดอุบัติเหตุจากการเล่นฟุตบอล หัวเข่ากระแทกพื้นสนามทีนึง อีกครั้งนี่เข่าบิดเลยครับ หลังจากนั้นเวลาเล่นฟุตบอลทีไร เวลาถูกเบียดจะเสียการทรงตัวง่ายแล้วพาลทำให้เข่าบิดทุกครั้ง หรือบางทีเล่นได้จนจบ แต่วันรุ่งขึ้นเข่าบวมปวด มีน้ำในข้อออกมาเยอะมาก ต้องหยุดพักซัก 1 สัปดาห์ อาการค่อยทุเลาลง ที่แย่กว่านั้นเวลายกของหนัก หรืออุ้มลูก จะรู้สึกทันทีเลยครับว่าหนักหัวเข่า กระโดดก็ลงน้ำหนักมากไม่ได้

แต่ที่เล่ามาทั้งหมดนั้น หายไปเลยครับ หลังจากได้มาเริ่มขี่จักรยานตามคำแนะนำของแพทย์ มีสองอย่างที่ทำได้สำหรับการออกกำลังกาย คือ ว่ายน้ำ และ ขี่จักรยาน

เรื่อง ว่ายน้ำ นี่ต้องรอเวลาและโอกาสอำนวย รวมถึงต้องเสียค่าลงสระด้วย
แต่ขี่จักรยาน รี่อยากขี่ตอนไหนก็ขี่ได้เลย แต่หมอแนะนำไม่ให้ขี่หักโหมครับ ขี่เน้นทำระยะทางมากกว่าทำเวลา ทุกวันนี้อุ้มลูกอายุ 5 ขวบ และ 1ขวบ 8 เดือนได้อย่างมีความสุขครับ แต่ยกของหนักยังแหยงๆอยู่ครับ รอบเข่าแข็งแรงขึ้นครับ

เชื่อเถอะ ขี่จักรยานดีที่สุด แต่ต้องขี่ด้วยความระมัดระวัง มีสติรู้ตัวตลอดเวลาด้วยครับ
LONG LIVE THE KING !!!
sickchild
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานมือสอง
ตำแหน่ง: พระราม 9

โพสต์ โดย sickchild »

ปั่นเกียร์เบา เน้นรอบขาครับ อย่าหักโหมค่อยเป็น ค่อยไป

ก่อนหน้านี้ผมเป็นโรคปวดเข่า แต่ไม่เคยไปหาหมอครับ แต่จากการสังเกตุน่าจะเกิดจากการนั่งทำงานเป็นเวลานานๆ ไม่ได้เปลี่ยนท่า

ก็เลยพยายามจะออกกำลังกาย เพื่อให้กล้ามเนื้อได้ใช้งานบ้าง ปรากฎว่าข้อเท้าเดี้ยงจากเล่นบาส

ต้องใส่เฝือกอยู่เดือนครึ่ง หลังจากถอดเฝือกซักพักก็มาปั่นจักรยานเลย วิ่งไม่ได้ เพราะลงน้ำหนักตัวแล้วเจ็บ

หลังจากปั่นจักรยานไปซักพัก โรคปวดเข่าของผมก็หายไปครับ :D
SociallyAdept
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย SociallyAdept »

ปั่นเกียร์กลางๆค่ะ ไม่ให้เบาไปหรือหนักไป ถ้าเบาไปจะทำให้รอบการปั่นเยอะเข่าก็จะเคลื่อนไหวเยอะไปด้วย แต่ถ้าหนักไปจะทำให้ข้อเข่าต้องออกแรงมากขึ้นค่ะ เมื่อปั่นแล้วถ้ามีอาการปวดตึงหรือรู้สึกเจ็บแบบเสียวแปล๊บ ให้หยุดปั่นทันทีและใช้ความเย็นประคบด้วยค่ะ :D
Warm Heart making Warm Hand
aob_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าชรา
Bike: รถแม่บ้านคันน้อย
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม.

โพสต์ โดย aob_ja »

มาให้กำลังใจครับ :) :)

เพราะ มีท่าน Guru มาตอบเรื่องวิธีการแล้ว
ทำไปเรื่อยๆ ต้องมีผลดีแน่ๆครับ ;) ;)

ลองฟังเรื่องของผมดูสักนิดนะ :D :D

ผมเป็นโรคข้อมาหลายปี น้ำหนักตัวก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนทะลุ 100 กิโลกรัม
ในที่สุดจึงตัดสินใจออกกำลังกาย โดยการปั่นจักรยาน ไปปั่นทีไร ทั้งข้อเข่า-ข้อมือ บวมทุกครั้ง
พอปั่นได้สัก 2 ปี ก็พบว่า กล้ามเนื้อที่แข็งแรงขึ้นสามารถข่มอาการปวดทั้งหลายลงได้เยอะอยู่

เลยทำให้สามารถสังเกตุตัวเองเพิ่มขึ้นพบว่า อาการปวดที่อักเสบขึ้นจะสัมพันธ์กับอาหารที่ทานเข้าไปด้วย
จะแพ้อาหารแบบเดียวกะคนเป็นเก๊าท์ (ตอนที่ปวดข้อก็เจาะตรวจเก๊าท์มาตลอด แต่ไม่พบ)
ยิ่งถ้าทานอาหารที่คนเป็นเก๊าท์แพ้ด้วย หลังจากนั้นก็จะมีอาการตึงๆบวมๆตามข้อเข่า
ภรรยาก็เลยให้ลองทานยาคุมแบบคนเป็นเก๊าท์ชนิดทานทุกวัน ทานอยู่ 3 - 4 เดือน ก็ยังไม่เห็นผลอะไร
แต่พอเลยเดือนที่ 7 - 8 ไปแล้ว กลับพบว่า อาการอักเสบของข้อเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ
จากที่ปวดครั้งละ 5-6 วันเริ่มลดลง พอผ่านไปปีกว่าๆ ก็เหลือแค่ปวดๆตึงๆ อยู่สัก 1 วัน

ปัจจุบัน ผ่านมาแล้ว 6 ปี อาการปวดๆตึงแทบจะไม่มาวอแว
แต่ต้องทานน้ำแบบไม่แช่ตู้เย็นทุกเช้าอย่างน้อย 3-4 แก้ว หลังตื่นนอน
ถ้าทานน้ำน้อยๆไป สัก 1 - 2 วัน ก็จะมีอาการตึงๆ แต่ไม่ปวดขึ้นมาบ้างเหมือนกัน
นอกจากนี้ ยังทานอาหารที่เคยว่าแพ้และทำให้ปวดได้ทุกชนิดแล้ว

ทำให้ปัจจุบัน ผมสามารถไปทริปยาวๆได้
ถึงแม้จะไม่เป็นแบบขาแรง แต่ก็เกาะกลุ่มท้ายตามเค้าไปได้

ก็อยากจะบอกว่า
ให้ลองค่อยๆออกกำลังกายอย่างที่ ท่าน Guru ทั้งหลายให้คำแนะนำ
พร้อมๆกับค้นหาความสามารถที่มีอยู่ในตัวเรา, พิจารณาหาข้อจำกัดของร่างกายเรา
แล้วค่อยพัฒนาขึ้นมาจนสามารถเอาชนะโรคที่มาเบียดเบียน
ร่างกายมนุษย์ เป็นของแปลก ถ้าใช้มากๆและรู้จักใช้ จะพบว่าในร่างกายจะมีความสามารถที่คุณนึกไม่ถึงแฝงอยู่ รอการนำออกมาใช้ ;) :) ;) ;)

**** ตอนนี้ผมปั่นเกียร์เบา เน้นรอบขา โดยต้องหาจุดที่เหมาะกับตัวเอง ผมเอารอบขาที่เราปั่นได้ทนแบบสะบายๆ จะได้ตามกลุ่มไหว *****
**** ใช้จานหน้าจานกลางเป็นหลัก แต่ก็ใช้จานใหญ่บ้างเหมือนกัน ***
แก้ไขล่าสุดโดย aob_ja เมื่อ 23 ก.ย. 2010, 15:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นก็ไม่แรง...แซงใครก็ไม่พ้น...ตามก้นเขาทุกที.
menvan
สมาชิก
สมาชิก
team: bangkhunnon smile bike
Bike: scott scale 60. ironhorse

โพสต์ โดย menvan »

เข้ามานั่งฟังเค้าคุยกัน ได้ความรู้ดี...ขอบคุณครับ :)
ขาไม่แรงแซงไม่เป็น เข็นก็บ่อย ให้คอยไม่นาน(หรอก)...ไปไหนไปด้วยครับ
<หาตัวเองให้เจอก็เป็นสุข>
juthekop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972481892
team: non
Bike: Jamis Dakota Al 2005
ติดต่อ:

โพสต์ โดย juthekop »

ขอบคุณที่แนะนำสิ่งดีๆมาบอกกันครับ
นุ 0-818-156-874
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 6874
team: ชมรมจักรยานดอนเมือง, แก็ง "ตุ้ย" สาย FS
Bike: ตอนนี้ติด "ม้า" อย่างแรงงง Iron Horse มาแร้วววว .......\\{^L^}// ........
ตำแหน่ง: Dongmuang, Bangkok

โพสต์ โดย นุ 0-818-156-874 »

8-) 8-) 8-)
"เกาทัฑณ์" เมื่อพาดสายแล้ว ต้องยิงให้เต็มเหนี่ยว........!!!
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

โพสต์ โดย kinfolk »

ปักไว้อ่านครับ...
fatrider
สมาชิก
สมาชิก
team: alone
Bike: merida matt 40D

โพสต์ โดย fatrider »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”