การออกกำลังกายอย่างถูกต้องรวมถึงอาหารการกิน เมื่อถึงหลัก 4

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ting
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5060-5016
team: UTC MTB Chonburi
Bike: หายเจ็บหลัง กลับมาขี่ต่อละครับ

Re: การออกกำลังกายอย่างถูกต้องรวมถึงอาหารการกิน เมื่อถึงหลัก 4

โพสต์ โดย ting »

เวลากินแล้วอย่านอนทันทีครับ ควรนั่งหรือเดินย่อยไปก่อนสัก 1-2 ชม

มิฉนั้น บางคนอาจจะเป็นแบบผม คือ โรคกรดไหลย้อนถามหาทันที รักษามาจะเกือบปีแล้ว ดีขึ้นบ้างแต่ไม่หาย ทรมารมาก

ทุกวันนี้ผมต้องกินข้าว 6 โมงเย็น เพื่อเข้านอนตอนสี่ทุ่มครับ
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

Re: การออกกำลังกายอย่างถูกต้องรวมถึงอาหารการกิน เมื่อถึงหลัก 4

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:D
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
sorrawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CHEVROLET FD207R-Y

โพสต์ โดย sorrawut »

ถึงหลัก 4 แล้ว เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
:D
โจซาอุ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0988799353
team: UDON Cycling Evening CANNONDALE
Bike: Cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โจซาอุ »

ตั้งแต่เริ่มกระทู้มาตอนนี้ เช้าไป 46 แล้วครับ ใครมีช้อปฏิบ้ติดี อย่าเก็บไว้คนเดียวน่ะครับ เอามาแชร์ให้ กันรับ ขอดี ๆ จะได้ไว้ดูแลสุขภาพกัน

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกะการปั่นจักรยานและดูแลสุขภาพด้วยน่ะครับ
รักการปั่น
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

ผม ก็เป็นคนนึงครับท่านที่หยุดปั่นไป1 ปี หมอสั่งให้เบาๆ หรือหากีฬาอื่นเล่น กระดูกทับเส้น............มือชา แขนชาไปหนึ่งเดือน หลังลื่นล้มทางรถไฟ หน้าฝน รวมทั็งหน้าที่การงาน ไม่สมารถออกซ้อมไ้ด้ตามปกติ ผม อายุ 38 แล้ว ปั๋นจักรยานปีนี้เป็นปีที่ 6 แล้วครับ ผมจำได้ตอนที่ก่อนจะพักยาว ฟิตที่สุดของเรามันทำได้ดีกว่าปัจจุบันมาก ความสามารถปัจจุบันหลังจากกลับมาเริ่มใหม่ 5 เดือน (หลังปีใหม่) มันหายไป 10 ถึง 15 เปอร์เซนต์ พยายามเรียกความฟิตแล้ว ...........แต่ก็ติดด้วยปัจจัยหลากหลาย หน้าที่ การงาน หลักๆ การดูแลอาหารการกิน การคุมอาหาร ( อาการชาือแขนหายไปแล้วนะครับ)......................หลายครั้งเพื่อนวัยเดียวกันมีโอกาสลงสนาม แล้วผลงานที่ได้มาของเพื่อนอยู่ใน top form ของเพื่อน เรารู้เลยครับถ้าเรามีโอกาสลงสนาม ...............มีสิทธิ์ ล่วง ก่อนจบการแข่งขัน ( เดาสาเหตุด้วยตัวเอง คือขาดซึ่งการซ้อมที่ บ้าคลั่งและเอาจริงเอาจัง เหมือนสิ่งที่เคยทำมา ในอดีต...........แรงบันดาลใจครับ ปั๗ุบันพอผลการซ้อมทำได้ดีขึ้นหน่อย ก็เลิกทำต่อไม่สม่ำเสมอ .................ครับ ไม่รู้ วัยที่เปลี่ยน ทำให้ใจมันเปลี่ยนไป หรือเปล่า แต่อย่างนึงที่ผมสงสัยคือเพื่อนนักปั่นหลายท่าน อายุอานามก็มาก โข 50 ขึ้นกับสามารถคงเส้นคง คงวา กับการปั่นโหดๆ กับเด็กคราวลูกได้อย่างไม่น่าเชื่อ........วินัย และ การฝึกซ้อม ในอดีตน่าจะเป็นสิ่งที่ตอบตัวผมเอง ว่าพี่ๆเหล่านั้น เค้าทำให้อายุเป็นเพียงตัวเลข...................กระทู้นี้ดีมากครับ เป็นกระทู้ที่น่าจะสร้างเป็นกำลังใจให้กับ คนที่จะเริ่มเข้าเลข สี่.....จริง มั๊ยครับ เสี่ยโจ
aood tha-it
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

โพสต์ โดย aood tha-it »

ใกล้เลข 4 แล้วขอปักไว้ก่อง :) :) :)
uakkarawat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-844-7833
team: " เสือตราด "
Bike: จักรยานสีแดง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย uakkarawat »

:roll:
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3090-2004
team: No Team
Bike: colnago
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร

โพสต์ โดย openroad »

Green Apple 100 g
-calories 52
-carbs 13.81 g
-fat 0.71 g
-protein 0.26 g

Red Apple
-calories 53
-carbs 13.95 g
-fat 0.71 g
-protein 0.26 g

Golden Apple
-calories 57
-carbs 13.60 g
-fat 0.15 g
-protein 0.28 g

ส่วนค่าวิตามิน A B-6 B-12 C D E K ไม่มีความแตกต่างที่เห็นได้ชัดเจนต่อร่างกาย Apple ทั้ง 3 ชนิด รวมเปลือกด้วยนะครับ
Believe?
gugugigi
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย gugugigi »

8-) ปักใว้อ่านและนำไปใช้ครับ :D
โลกของจักรยานคือโลกที่เสมอภาค เพราะทุกคนออกแรงปั่นเหมือนกัน
Old-Singburi-mtb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08517321xx
team: Indy Rider
Bike: Haro escape A7.0 ปี99, specialized FSR XC,Extream, Giant XTC, Merida LRS
ตำแหน่ง: Singburi

โพสต์ โดย Old-Singburi-mtb »

ฝากไว้นิดนึงครับสำหรับเรื่องอาหารเสริม ถามว่าควรกินไหม ตอบได้เลยว่าควรกิน
(ถ้ามีกำลังซื้อ) เพราะยังไงก็ขาดโปรตีน และวิตามินแน่นอน ยังไง ???? ผมยกตัวอย่ากโปรตีนแล้วกัน
ร่างกายเรา ต้องการโปรตีน 1 กรัม ต่อน้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม ถ้าเรากินหมู 1 กิโลกรัม จะพอไหม ????
หมู 1 กก. = 1,000 กรัม เออ .... น่าจะพอนื๊ มาดูกันต่อ
70% ของหมู คือน้ำ เหลือเนื้อหมู 300 กรัม (ก็น่าจะพออยู่)
ถ้าคุณเคี้ยวไม่ถึง 20 ครั้ง ร่างกายจะย่อยได้เพียง 20% เหลือ 60 กรัม (ชักจะไม่พอ)

โปรตีนแบ่งออกเป็น 2 ชนิด คือ 1.โปรตีนจำเป็น ร่างกายไม่สามารถสังเคราะห์เองได้
มี 9 ชนิด เราเรียกว่า "กรดอมิโน" 2.โปรตีนไม่จำเป็น มี 13 ชนิด

โปรตีนจำเป็นมักมีน้อย หาอยาก คุณลองคิดดูเล่นๆ จาก 60 กรัม มันจะเหลือเท่าไร ????
คุณกินหมูวันละ กิโลกรัม ไหวไหมครับ ???? นั่นแหละ เหตุผลที่ต้องเสริม

เสริมของอะไรดี ผมแนะให้ว่าไปดูเอาที่มันมีครบ 9 ชนิด และได้สัดส่วน
เมื่อคุณกินครบ 9 ชนิด มันจะบวกอีก 13 ชนิด จะเกิดภาวะโปรตีนสมบูรณ์
ผมดกดำยาวเร็ว ใบหน้าเกิดริ้วรอยช้า หน้าไม่ทรยศอายุ อกเป็นอก ก้นเป็นก้น 5555
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Haro escape A7.0 ปี99, specialized FSR XC,Extream, Giant XTC, Merida LRS

เดี๋ยวมาต่อให้อีก พิมพ์ในโทรศัพท์มันช้าครับ
สมาชิก
สมาชิก

มาต่อเรื่องสารอาหารอีกชนิดที่เราขาด นั่นคือ "วิตามิน"
วิตามินแบ่งออกเป็น 2 ชนิด คือ
1.วิตามินที่ละลายในน้ำ คือ วิตามินบี และซี
2.วิตามินที่ละลายในไขมัน คือ เอ ดี อี เค พวกนี้เราไม่ค่อยขาด เพราะร่างกายสามารถสะสมได้

มาดูกันว่าทำไมถึงขาด ธรรมชาติของวิตามิน บี และ ซี จะเสียง่ายและเร็ว
โดนความร้อน ความชื้น ช้ำ ระยะเวลา ฯ ก็เสียแล้ว การจะได้วิตามินบี และซีสูง
จะต้อง สด และ เย็น หากจะเก็บให้ได้นาน (สกัด) ต้องอยู่ในลักษณะที่แห้ง และเย็น
เพราะฉนั้นโฆษณาชวนเชื่อทั้งหายที่ว่ามีวิตามินบี และซีทั้งหลาย ถ้าไม่ได้อยู่ในลักษณะ
แห้ง และเย็น ก็หมดคุณค่าไปแล้วครับ แถมที่ใส่ไปก็เป็นวิตามินสังเคราะห์ ออกฤทธิ์น้อยมาก

สังเกตุได้ว่าทำไมคนสมัยก่อนอายุยืน เพราะกินผัก ผลไม้ที่ทำเองบ้าง ข้างบ้านบ้าง
เก็บมาก็ทำกินเลย เพราะไม่มีตู้เย็นเก็บไว้ คุณค่าทางอาหารก็ยังเหลือเยอะ บางทีก็กินดิบด้วยซ้ำ

คนสมัยนี้สะดวก สะบาย มีตู้เย็นแช่ไว้ ยิ่งนานวัน วิตามินยิ่งลดลง
ผมยกตัวอย่าง ฝรั่ง 1 ผลย่อมๆ มีวิตามินซี 100 มก. ต่อเมื่อเด็ดจากต้น แล้วกินเลย
หากเก็บไว้ถึง 7 วัน มันจะเหลือไม่ถึง 10 มก. นั่นเป็นเหตุผล ที่หมอบอกว่า
คุณ "กินผัก ผลไม้สดๆ จะช่วยได้นะ" แล้วเรื่องจริงทำได้ไหมครับ ?????

ผมอธิบายคร่าวๆ นะครับ ผมก็ไม่ได้เก่ง แต่ก็ศึกษามาครับ
สมาชิก
สมาชิก

ดูให้จบนะครับ เป็นข้อมูลก่อนจะตัดสินใจ เพราะเงินทอง หายาก
https://www.youtube.com/watch?v=AF53ReX ... ata_player
ตู่มอ'ไซค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894260738
team: RC MTB
Bike: TREK GIANT

โพสต์ โดย ตู่มอ'ไซค์ »

รอน้องแอ๊ปเปิ้ลเขียวอยู่นะครับ :lol:
ongnaja
สมาชิก
สมาชิก
team: giantza
Bike: bianchi jab,giant

โพสต์ โดย ongnaja »

เลยหลักสี่ไปหน่อยแล้วล่ะผมน่ะก็พยายามออกกำลังเพื่อสุขภาพที่ดีส่วนเพื่อนกันที่เป็นหมอก็แนะนำ"อยากตายแบบดีๆหรือเป็นโรคตาย"555เลยเชื่อมันปั่นใหญ่เลยทีนี้
ปล.รอแอ๊ปเปิ้ลเขียวอยู่เช่นกัน :D
ดีชั่วนะรู้หมด แต่มันอดไม่ได้ซักที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”