แก้อาการจุกทำอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tj_biker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MADONED 4.7
ตำแหน่ง: ศรีนครินทร์ กทม.

Re: แก้อาการจุกทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย tj_biker »

ต้องปั่นอย่างสม่ำเสมอ และค่อยเป็นค่อยไป อย่าหักโหม ถึงแก้อาการจุกได้
ปั่นออกกำลังกายทุกวัน สุขภาพแข็งแรง
รูปประจำตัวสมาชิก
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

มันส์ครับ :lol:
เสือขุนแผน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0993826888
team: เสือเพชรบูรณ์,PCS.Cannondale Cycling team
Bike: LA Blue Line , Cannondale F3 lefty osho Caad12, LAPIERRE,specialized epic
ตำแหน่ง: เพชรบูรณ์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือขุนแผน »

OPTIMUT PRIME เขียน:ในทีมจะปั่นแบบความเร็ว 40 ยืน 60-70 กิโลครับ ปัญหามีอยู่ว่าถ้าเกิดอาการจุกในขณะนั้นควรทำอย่างไรดีครับ ประมาณว่าไม่จอดรถ เพราะต้องการความต่อเนื่อง (น่าจะเป็นเรื่องการหายใจครับ ไม่ใช่อาการขากน้ำครับ) ในส่วนของการป้องกันไม่ให้เกิดผมว่าคงมีหลายสาเหตุครับ
ปั่นใหม่ๆผมก็มีอาการจุกเจ็บที่บริเวณใต้ซี้โครงด้านขวาทุกครั้งเลยครับ
สาเหตุจากกระบังลมขยายตีปอดเลยทำให้เกิดอาการจุก อัดหนักๆจะเป็นเพราะหายใจไม่ทัน กินก่อนปั่นมากไปหน่อย ต้องกินอย่างน้อยก่อนปั่นสัก 1 ชม.
ต้องฝึกหายใจ พยายามหายใจทางจมูก ถ้าหายใจทางปากอากาศส่วนใหญ่จะเข้ากระเพาะ ขยายมากไปกดปอดเรา เลยจุก
curfew race-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bike-samin
Bike: vintage
ตำแหน่ง: กรุงเทพ

โพสต์ โดย curfew race-bike »

:D :D :D :D
pchaivong
สมาชิก
สมาชิก
team: จิ้งจอกสังคม (Social Fox)
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pchaivong »

ลักษณะนิสัยในการกินในแต่ละวันก็สำคัญไม่แพ้กันนะครับ ลองอ่านดู

http://www.thaitrinow.com/nutrition/stomach_issue
MichaelTwist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 043221077
team: บึงทุ่งสร้าง Ride Rode Ridden
Bike: Specialized Tarmac SL3

โพสต์ โดย MichaelTwist »

เสือขุนแผน เขียน:
OPTIMUT PRIME เขียน:ในทีมจะปั่นแบบความเร็ว 40 ยืน 60-70 กิโลครับ ปัญหามีอยู่ว่าถ้าเกิดอาการจุกในขณะนั้นควรทำอย่างไรดีครับ ประมาณว่าไม่จอดรถ เพราะต้องการความต่อเนื่อง (น่าจะเป็นเรื่องการหายใจครับ ไม่ใช่อาการขากน้ำครับ) ในส่วนของการป้องกันไม่ให้เกิดผมว่าคงมีหลายสาเหตุครับ
ปั่นใหม่ๆผมก็มีอาการจุกเจ็บที่บริเวณใต้ซี้โครงด้านขวาทุกครั้งเลยครับ
สาเหตุจากกระบังลมขยายตีปอดเลยทำให้เกิดอาการจุก อัดหนักๆจะเป็นเพราะหายใจไม่ทัน กินก่อนปั่นมากไปหน่อย ต้องกินอย่างน้อยก่อนปั่นสัก 1 ชม.
ต้องฝึกหายใจ พยายามหายใจทางจมูก ถ้าหายใจทางปากอากาศส่วนใหญ่จะเข้ากระเพาะ ขยายมากไปกดปอดเรา เลยจุก
หายใจทางปาก
อากาศไม่ได้เข้ากระเพาะนะครับ
ยกเว้นเรากลืนอากาศ อากาศค่อยเข้ากระเพาะ
เดี๋ยวมีนักปั่นเชื่อ เลือกที่จะหายใจทางจมูกอย่างเดียวหล่ะฮาเลย
จุกจากการออกกำลังกายหนัก
ถ้าเป็นระหว่างปั่นในกลุ่ม ไม่มีท่าไหน กดนวดแบบไหน ให้อาการจุกหายไปได้
นอกจากผ่อนแรงปั่นจนอาการจุกทุเลาไปเอง
ซ้อมบ่อยๆ จุกเรื่อยๆ
แล้วร่างกายจะปรับตัวให้ค่อยๆ ทนทานขึ้นเองครับ
ปั่นสู่อนาคต
<<< Ride Rode Ridden >>>
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”