กำลังจะลงแข่งครั้งแรก ขอคำแนะนำครับ กลัวไม่รอด

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

กำลังจะลงแข่งครั้งแรก ขอคำแนะนำครับ กลัวไม่รอด

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

กำลังตัดสินใจจะลงแข่งงานแถวบ้าน เป็นแบบ open ไม่จำกัดอายุครับ ผมลงรุ่นเสือภูเขา ระยะทาง 50/km สภาพเป็นเนิน 8% 3-4 ลูก เส้นชัยอยู่ยอดเนิน 13% ผมกลัวจะปั่นไม่จบ เพราะไม่เคยปั่นไกลขนาดนั้นมาก่อน ด้วยความที่แถวบ้านไม่มีที่ปั่นยาวๆ จะขึ้นถนนก็กลัวสิบล้อ เลยได้แต่ซ้อมปั่นวนๆในพื้นที่ปืด ประวัติเคยปั่นได้ไกลสุด 44/km จบที่ 1:53 นาที แต่ช่วง 3 กิโลสุดท้ายขึ้นเนินซึมๆ ขาผมไม่มีแรงแล้ว เหมือนธาตุแตกสลาย ได้แต่ปั่นประคอง 20-25 จนถึงบ้าน เลยไม่มั่นใจตัวเองมากๆ

อยากได้คำแนะนำว่าผมควรจะฝึกซ้อมยังไงเพิ่มเติม ควรไปลองปั่นเส้นทางแข่งเลยดีไหม (กลัว 10 ล้อ เพราะบางช่วงไม่มีไหล่ทาง) แข่ง 7:30 ควรกินอะไรก่อนปั่นเพื่อให้มีพลังงานเต็มที่ ระยะทาง 50km ควรปั่นจบไม่เกินกี่ชั่วโมงครับ ถึงจะอยู่ในมาตรฐานที่ใช้ได้สำหรับเสือภูเขา *เขาปิดงานเที่ยง จังหวะมีคนยิงหนี ผมควรตามไหม หรือมีวิธีวางแผนยังไงในการจัดการพลังงานของตนเอง

ตอนนี้การฝึกที่ผมคิดเองคือ ปั่น 25-30 km มีเนิน 3-4% interval เป็นช่วงๆ กำหนดความเร็วบางเส้นทางหัดยิงเป็นระยะ ให้ได้ความเร็วที่กำหนด วันไหนไม่ปั่นก็ฟิตเนสที่บ้าน สควอชเป๊นหลัก แต่ก็เหมือนไม่ดีขึ้นเท่าไหร่ เพราะบางวันมีอาการปั่นไม่ออก ไม่อยากกดบันได ก็ได้แต่ถูไถครับ

จึงอยากได้มีคำแนะนำสำหรับการฝึกรสำหรับมือใหม่เพื่อให้ปั่นจบการลงแข่งครั้งแรกนี้แบบพอใช้ได้ ไม่พลาดและแหยงที่จะลงแข่งในงานอื่นๆต่อไปครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

Re: กำลังจะลงแข่งครั้งแรก ขอคำแนะนำครับ กลัวไม่รอด

โพสต์ โดย thumnoon »

ไม่ต้องกลัว คิดว่าหาประสบการณ์
แพ้ชนะไม่เป็นไร ขอให้ใจ
เราสู้ต่อ วิธีการต่างๆต้องหาจากในสนาม คุย ถามกับพี่ๆที่เขาแข่งมานานๆ
รุ่นอึด แรงๆก็ต้อง 40 ขึ้นไป
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: กำลังจะลงแข่งครั้งแรก ขอคำแนะนำครับ กลัวไม่รอด

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

thumnoon เขียน:ไม่ต้องกลัว คิดว่าหาประสบการณ์
แพ้ชนะไม่เป็นไร ขอให้ใจ
เราสู้ต่อ วิธีการต่างๆต้องหาจากในสนาม คุย ถามกับพี่ๆที่เขาแข่งมานานๆ
รุ่นอึด แรงๆก็ต้อง 40 ขึ้นไป
ขอบพระคุณมากครับผม
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

วิธีการที่ดีที่สุดคือ การ Simulated Training ครับ ทำให้สภาพแวดล้อมใกล้เคียงกับเส้นทางจริงมากที่สุด แต่ปัญหาของการฝึกซ้อมของจักรยานส่วนใหญ่คือ เรามักจะให้ความสำคัญกับการฝึกซ้อมมากกว่าระยะเวลาในการพักผ่อนครับ ดังนั้น เรื่องการจัดเวลาสำหรับพัก ก็มีความจำเป็นไม่แพ้กันนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”