อยากลงแข่ง Criterium มีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อยากลงแข่ง Criterium มีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย tmanX »

ผมปั่นภูเขามาได้สักระยะและเจอสิ่งที่สนใจคือการแข่ง Criterium ปั่นสั้นๆแต่ระเบิดพลังเต็มที่ ไม่ชอบปั่นไกลๆตากแดด ซึ่งดูการแข่งแล้วต้องสามารถยืน 35+ และยิงได้เป็นระยะ 45+ แล้วกลับไป 35+ ได้เพื่อรอยิงใหม่ ผมควรจะเริ่มฝึกยังไงครับ ตอนนี้มันเป็นเรื่องยากมากสำหรับผม 30+ km ยืนพื้นยังไม่นิ่ง hr อยู่แถวๆ 160 กว่าๆ จาก max 190 ปั่นลงเนินส่งเคยได้แค่ 46 และหมดเลยต้องปล่อยแล้วกลับไปซอยสั้นๆพักอีกนาน รถหนัก 11.5 / 27.5 คนหนัก 69 /178 ก่อนปั่นควรกินอาหารอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับเพิอให้เสริมแรงขาได้ไปตลอด 1 ชม รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับผม อยากแรงอย่างเขาบ้าง :lol:
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

Re: อยากลงแข่ง Criterium มีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

ใช้การฝึกด้วยเทรนเนอร์ครับ โจทย์คือ ไคลทีเรียม ลักษณะการขี่จะเป็นแบบหนัก สลับ เบา Intermittent ดังนั้นการฝึกแบบ Interval Training ก็จะช่วยได้ครับ เปลี่ยนความหนักในการฝึกซ้อมมาเป็น Power Output ในการฝึกซ้อมนะครับ

มีโปรโตคอล ของอังกฤษชื่อว่า 30Second : Sprint ครับ แต่ต้องทำบนเทรนเนอร์ที่สามารถปรับความหนักได้ครับ ทำ 4-6 Cycle ต่อ วันครับ พักระหว่าง Cycle 3 นาที โดยการปั่นเบาๆ โซน 2 สี่วันต่อสัปดาห์ครับ วิธีการนี้เรียกว่า Supramaximal Training ครับ จะใช้พัฒนาระบบแอนแอโรบิคได้ดีครับ รวมทั้งเพิ่มระดับ VO2max ด้วยนะครับ 3 สัปดาห์รู้เรื่อง

โปรโตคอลนี้ อย่าลืมดับเบิลเช็ค เรื่องปัญหาหัวใจก่อนนะครับ ถ้าไม่มีซัดได้เลยครับ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: อยากลงแข่ง Criterium มีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย tmanX »

ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับคำแนะนำ จะนำไปฝึกฝนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”