เจ็บเอ็นเข่าด้านนอก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Aod013
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Twitter
ติดต่อ:

เจ็บเอ็นเข่าด้านนอก

โพสต์ โดย Aod013 »

ใครเคยเจ็บเอ็นเข่าด้านนอกมั่งครับ เจ็บครั้งแรกตอนปั่น90กม . ประมาณช่วง10กม.สุดท้าย
พักไป10วัน หายเจ็บกลับมาปั่นได้10กม.ก็เริ่มเจ็บอีก ใครมีแนวทางการรักษากับเวลาที่พัก ขอบคุณครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: เจ็บเอ็นเข่าด้านนอก

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เคยมีปัญหาแนวนี้ครับ เลยลองผิดลองถูก ขยับหลักอาน เลื่อนรางเบาะ เซ็ตแฮนด์ แล้วจับความรู้สึกที่สบายที่สุด หมดปัญหาครับ
อย่าไปเชื่อช่างฟิตติ้งกับสูตรมากนัก เพราะสรีระแต่ละคนไม่เท่ากัน เซ็ตรถทั้งคันผิดไปครึ่งเซนต์ ก็มีผลแล้ว ยิ่งระยะยาว นรกเลย
Aod013
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ก่อนหน้านี้เดือนนึงเปลี่ยนขาจานเป็นกับใบเบี้ยวroter172.5ด้วยครับ ของเดิม170ใบกลมอาจจะเป็นสาเหตุให้เจ็บด้วยครับ
TBK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 835 8486
team: Cool70
Bike: Surly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TBK »

ลองพิจารณานะครับ

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=495385
Aod013
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

การเจ็บเนื่องจากเวลาปั่น นั้นบริเวณข้อเข่าเกิดการ Rotation ครับ โดยปกติแล้วเวลาปั่นจักรยาน ส่วนใหญ่ข้อเข่าจะทำงานแบบ Flexion - Extension ครับ สาเหตุหลักๆ มาจาก ท่าทางในการปั่นจักรยาน นะครับ โดยท่าทางในการปั่นจักรยาน นั้นสามารถแยกได้เป็นสองปัจจัยครับ
1. เทคนิคในการปั่นจักรยานเฉพาะบุคคล
2. กลศาสตร์ของการปั่นจักรยานและตัวจักรยานครับ
หาก ข้อเข่ามีการเกิด Rotatation ก็จะเกิดอาการตามที่พี่ตู่ชลบุรี ได้เก่าไว้ครับ นอกจากนี้การ หมุนของข้อเข่ายังเกิด Shear Force ซึ่งจะเกิดต่อ ข้อเข่าเอง และเกิดที่ Ligament และ กล้ามเนื้อครับ

วิธีการแก้ไข ให้ ไปทำการ เทสต์ รถ และท่าปั่นครับ เพื่อปรับตำแหน่งของที่นั่ง และความยาวของขา กับบันไดรถจักรยาน รวมทั้งตำแหน่งของ คลีท ให้เหมาะสมนะครับ ไม่ควรปรับเองนะครับ ควรให้ผู้เชี่ยวชาญทำการทดสอบนะครับผม
Aod013
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ไปหาช่างที่ฟิตติ้งแล้วลดอานลงประมาณ2มม.แต่อาการเจ็บเอ็นยังไม่หายดีปั่นไปพักนึงเจ็บที่เดิม ช่วงนี้เลยพักปั่นยาวเลยครับไม่อย่างเร่งกลัวเป็นเอ็นอักเสบเรื้อรังครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”