สอบถาม FTP กับการปั่นระยะไกลครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kae-Rai Cycling Team
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

สอบถาม FTP กับการปั่นระยะไกลครับ

โพสต์ โดย Arxufel »

สมมุติว่าผมมีค่า FTP ที่ 200

นั่นหมายความว่าใน 1 ชม. ผมสามารถปั่นแช่ที่ 200 Watt ได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่ถ้าต้องปั่นด้วยระยะเวลาที่นานขึ้น เช่น 2-3 ชั่วโมง เราจะคำนวณหา Watt ที่ควรใช้ได้อย่างไรครับ
หรือว่าสามารถเทียบบรรญัติไตรยางค์ได้เลยหรือไม่ครับ
เช่น FTP 200
ปั่น 1 ชม. = 200 Watt
ปั่น 2 ชม. = 100 Watt
ปั่น 3 ชม. = 67 Watt
หรือเราแช่ที่ 200 Watt ได้ทั้ง 3 ชม. เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: สอบถาม FTP กับการปั่นระยะไกลครับ

โพสต์ โดย Maalox »

Ftp นี่คือแช่ 200 วัตจนไส้แตกปั่นต่อไม่ไหว ด้วยนะครับ ผมยังไม่ค่อยเห็นใครแช่ได้ ถึง 1ชั่วโมงน้อยมาก
มันเอาไว้คำนวนมากกว่าว่าคุณไม่ควรที่จะปั่นเกิน กี่เปอเซ็น เช่น ปั่น3ชั่วโมงไปแช่ที่ 60เปอเซ็น FTP จะมีความสุขกว่า
ส่วนเรื่องละเอียดกว่านี้รอผู้รู้กว่ามาตอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kae-Rai Cycling Team
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

Re: สอบถาม FTP กับการปั่นระยะไกลครับ

โพสต์ โดย Arxufel »

อ่อ ไปนั่งอ่านรายละเอียดใน Trainingpeak พอจะเข้าใจแล้วครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ใช้โปรแกรมช่วยเก็บสถิติ อย่างพวก Golden Cheetah ก็พอบอกได้ครับ
เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ มันจะสร้างกราฟออกมาให้ เป็นค่า Power ของเราที่ระยะเวลาต่างๆ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

Functional Threshold Power (FTP) คือความสามารถในการรักษาพลังในการปั่นจักรยานให้ได้เกิน 45-60 นาทีครับ ถ้าต้องการปั่นให้นานขึ้น ควรจะใช้เทคนิค ของ Progressive Power ครับ ไม่ควรจะปั่นแบบ Constant Load เพราะ กล้ามเนื้อจะไม่ได้มีระยะพัก หรือที่เรียกว่า Recovery ครับ ดังนั้น ถ้า FTP=200 อาจจะใช้การปั่นแบบหนักสลับเบา โดยให้ AVG อยู่ที่ 200 WATT ก็สามารถทำได้นะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า Power ไม่ใช่สิ่งที่สำคัญในการปั่นจักรยานนะครับ สิ่งสำคัญคือ ความเร็ว ในการปั่นจักรยานมากกว่าครับสำหรับจักรยานทางเรียบ สิ่งที่สำคัญคือ ความสามารถในการเปลี่ยนพลังไปเป็นความเร็ว หรือ การได้เปรียบเชิงกล มากกว่านะครับ บางคน Power เยอะมาก แต่ความเร็วได้น้อยกว่า เพราะใช้เกียร์ไม่ถูกครับ แต่ถ้าเป็นตอนขึ้นเขา Power ก็จะมีความสำคัญนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”