ไม่รู้จักกันมาปั่นดราฟตามนี้ตามมารยาทการปั่นจักรยานถือเป็นเรื่องปกติหรอครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

ไม่รู้จักกันมาปั่นดราฟตามนี้ตามมารยาทการปั่นจักรยานถือเป็นเรื่องปกติหรอครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

ผมปั่นคนเดียวที่สนามฟ้า

ส่วนตัวไม่ค่อยอยากให้ใครดราฟเพราะไม่รู้นิสัยกันไม่รู้ไม่รู้จักหวะและเห็นเกิดอุบัติเหตุกันบ่อยๆจากการดราฟแล้วเกี่ยวกัน

แต่เจอบ่อยมากปั่นๆอยู่แล้วข้างหลังมาคนมาตาม

เลยสงสัยว่าไม่รู้จักกันแล้วมาดราฟนี้คือปกติหรอครับ
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: ไม่รู้จักกันมาปั่นดราฟตามนี้ตามมารยาทการปั่นจักรยานถือเป็นเรื่องปกติหรอครับ

โพสต์ โดย Maalox »

ปกติครับ คุณไม่ชอบก็ ชะลอ ออกซ้าย ออกขวายิงหนี บอกดีๆ ยังไงก็ได้
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

Re: ไม่รู้จักกันมาปั่นดราฟตามนี้ตามมารยาทการปั่นจักรยานถือเป็นเรื่องปกติหรอครับ

โพสต์ โดย leeo »

สำหรับผมปกติครับ ไปด้วยกัน สนุกด้วยกัน เพียงอแต่ให้รูจักการดูดก็พอ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
RoadVelo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadVelo »

ไม่ปกติสำหรับเมื่อตอนสมัยสนามเขียวเปิดใหม่ๆ รู้สึกเหมือนใครก็ไม่รู้มาตามเราต้อยๆ มาตอนหลังยิ่งเป็นสนามฟ้านี่ถ้าขี่อยู่ 30++ แล้วหันไปไม่มีใครตามจะเริ่มเครียดว่าหายไปไหนกันหมด เหงาวุ้ย
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ถ้าถนนทั่วไปไม่ปกติครับ แต่ถ้าที่นี่ดูดกันจนปกติไปแล้วครับ
ผมว่ามีหลายวิธีนะครับ เลือกเอาเลยครับ
1. หันไปบอกว่าไม่ให้ดูด
2. ยิงหนี
3. ชะลอ
4. เปลี่ยนเวลาปั่น เอาที่เวลาคนน้อย เอาซัก 11 โมง จะได้ปั่นสู่ความเว้งว้างอันไกลโพ้นเลยครับ

ปกติผมก็ชอบปั่นคนเดียวครับ ถ้าเป็นไปได้ก็จะเป็นคนลากไปตลอด
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

อันตรายมากครับสำหรับการปั่นตาม ถ้าไม่มีการ Brief กันก่อนครับ เห็นเคยมีดราม่ากันอยู่เรื่องถีบจักรยานล้ม
เพราะปั่นดราฟท์กันนี่แหละครับ จริงๆแล้วเวลาไปเป็นกลุ่ม เขาก็ต้องมีการนัดแนะกันให้เรียบร้อย ยิ่งปั่นบนถนนนี่ยิ่งอันตรายมากครับ หากไม่บรีฟสภาพเส้นทางและรูปแบบการขี่เลย รวมทั้งสิ่งที่ต้องระวัง เกิดอุบัติเหตุมาก็เยอะ ครับ

ลีดเดอร์เลยต้องรับผิดชอบสมาชิกในกลุ่มด้วย การปั่นดราฟท์นี่ถ้าอยากจะดราฟท์จริงๆ ก่อนปั่นก็ไปทำความรู้จักกันก่อนและขออนุญาตนัดแนะกันก่อนน่าจะดีครับ นอกจากจะสนุกแล้ว ยังได้เรียนรู้เทคนิค ได้เพื่อนอีกด้วยนะครับ
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

ไม่เห็นต้องกังวลเลยครับ มีคนมาดูดก็ไม่ได้ทำให้การปั่นของเราช้าลงหรือยากขึ้น ดีซะอีกครับจะได้มีปัจจัยมากระตุนทำให้เราปั่นได้เร็วขึ้น ถ้าปั่นช้าคงไม่มีใครมาดูดครับ ถ้าเกี่ยวล้อกันส่วนใหญ่ก็ไอ้คนมาตามดูดเค้านั่นแหละครับที่ล้มกลิ้ง
Despair
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Despair »

ผมว่าเวลามีคนดูดมันสนุกดีนะครับ ไม่เหงาด้วย แถมได้เพื่อนอีก :D ปั่นสนุกกว่าเดิมครับ
เสือเนืองนอง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0612273035
Bike: Merida
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเนืองนอง »

แค่หันและยิ้มให้ก้รู้จักกันได้ครับ นอกเสียจากรู้สึกไปเองว่าถูกกดดันเลยไม่สบอารม แต่สนุกนะที่มีคนตาม
น่วม
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 2657 ถนนวิภาวดีฯ เขตดอนเมือง กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย น่วม »

สำหรับผมเมื่อมีคนดูด ก็ดีจะได้มีเพื่อนร่วมทางอยากดูดก็ดูดไปแต่ตอนแข่งนี่เป็นอีกเรื่องนึง
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ไม่รู้จักกัน ไม่รู้จังหวะกัน เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ
ถ้าชอบเสี่ยงก็ให้คนตามท้ายได้เลย
tui@yellowLA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859007418
team: ื0o0o0
Bike: infinite PT

โพสต์ โดย tui@yellowLA »

ในสนามฟ้าเฉยๆครับ โดนทั้งดูดและดูดเค้า ความเร็วไล่ๆกัน ปั่นมาเลนขวาก็ไปด้วยกัน ลากๆกันไปทั้งกลุ่ม
แต่ถนนหลวงน่า่จะอันตรายเพราะสภาพถนน และการสัญจรร่วมกับพาหนะอื่นๆ ที่อาจจะต้องใช้ทักษะร่วมกันในกลุ่ม อย่างการหลบหลุม หลบรถ
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

สมัยก่อนแข่งในลู่ดิน เที่ยวไปเข้าใกล้ใครแบบมั่วๆ อาจจะเป็นกลิ้งเอาได้ :lol:
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ปั่น 25 ยังโดนดูดเลยที่สนามฟ้า พอตามลมยิงหนีเราเฉย 555
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

สู้กับลม สนุกจะตาย
คนดูดดีๆไม่มีปัญหา ไม่ชิดเกินไป มองข้างหน้า ระวังตลอด มืออยู่ที่เบรคพร้อมเบรคตลอดเวลา แบบนี้ไม่มีปัญหาเชิญดูดมาเลยไปด้วยกันได้สบาย
แต่บางคนมันก็น่าตบกระบาล ก้มหน้าปั่น เอาท่อนแขนท้าวแฮน จับปลายดรอป มือไม่ได้อยู่ใกล้กับเบรคเลย
ทำลายจังหวะพวกขี้ขลาดไม่กล้าสู้ลมนี่ไม่ยากเลย คนไหนมันมาดูดแบบอันตราย เราก็ปั่นเร่งๆยกๆ เดี๋ยวมันก็ไปเอง
บางตัวมีตะโกนบอกให้ลากดีๆ!! เอากะมันสิ
แก้ไขล่าสุดโดย yellowmy เมื่อ 05 พ.ย. 2016, 02:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”