หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

จรรญ์ญา เขียน:หากปั่นความเร็ว 30 km/h จากตีนดอยอินนท ถึงยอดระยะทาง 40 - 45 km ผมว่าใช้เวลา แค่1 ชั่วโมง20 - 1.30 ประมาณนี้

แต่ความเป็นจริง เป็นไปไม่ได้ ขนาด เจ้ามี่ ประจักษ ใช้เมาแท่น ใช้เวลา ประมาณ 2.20 ชั่วโมง ซึ่งยังไม่มีใครทำลายสถิติ ได้ ท่านๆๆก็ลองคิดกันเล่นๆๆดูครับ
ความเร็ว 30 นี่เทียบกับตอนปั่นเรียบๆ ลมนิ่งๆน่ะครับ
ขืนปั่นขึ้นเร็วขนาดนี้มีหวังโดน astana โปะยาอุ้มขึ้นรถแน่เลยครับ :mrgreen:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

Re: หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย monitor a »

ช่วงปีใหม่ได้โอกาส ไปเที่ยวดอยอินทนนท์ เ่ท่าที่ประเมิณดู วางแผนหรือซ้อมไมดี ไม่ง่ายแน่ๆ
เอาเป็นว่าจะหยุดจะเข็นไม่ว่ากัน กี่ชั่วโมงก็ช่าง ช่วงแรกมีแรงเหลืออย่ายิง โอกาสหมดตะคริวสูงมาก
รักษารอบขากล้ามเนื้อไว้ให้ดี ครั้งแรกปั่นถึงถือว่าสุดยอดแล้ว

ถ้าซ้อมคอหงส์น่าจะให้ได้ 5 -7 รอบแบบมีเหลือ น่าจะพอมีลุ้น โชคดี
แก้ไขล่าสุดโดย monitor a เมื่อ 22 ม.ค. 2010, 22:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")

ห้ารอบคอหงส์ ยังไม่ได้ครึี่งทางเขาเลยพี่ แล้วต้องซ้อมฝั่งไหนมั่ง
แล้วจุดชันๆที่ดอยอินท์ฯ พอๆกะช่องเจ็ดเราได้ไหมอ้ะ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ

monitor a เขียน:ช่วงปีใหม่ได้โอกาส ไปเที่ยวดอยอินทนนท์ เ่ท่าที่ประเมิณดู วางแผนหรือซ้อมไมดี ไม่ง่ายแน่ๆ
เอาเป็นว่าจะหยุดจะเข็นไม่ว่ากัน กี่ชั่วโมงก็ช่าง ช่วงแรกมีแรงเหลืออย่ายิง โอกาสหมดตะคริวสูงมาก
รักษารอบขากล้ามเนื้อไว้ให้ดี ครั้งแรกปั่นถึงถือว่าสุดยอดแล้ว

ถ้าซ้อมคอหงส์น่าจะให้ได้ 5 -7 รอบแบบมีเหลือ น่าจะพอมีลุ้น โชคดี
ไปด้วยกันเลย จะได้มีคนใ้ห้เอามือไปเกาะ :lol:

monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

โพสต์ โดย monitor a »

ประเมิณดูแล้ว มันอยู่ที่ความทนมากกว่า ต้องนั่งอยู่บนอานห้าหกชั่วโมง กล้ามเนื้อทำงานตลอดไม่มีฟรีขาแน่
ขึ้นไปเรื่อยๆไม่มีลงช่วงแรกอาจจะไม่ชันแต่ถ้ารักษากำลังไม่ดี ช่วงท้ายขึ้นชันๆอีกเป็นสิบกิโลนี่สิปัญหา
30 40 กม แรก ถ้าประเมิณให้ไปเรื่อยๆ อย่ายิง อย่าเกร็งกล้ามเนื้อ อย่าตามเพื่อน เด็ดขาด รักษารอบขาแรงของเราไว้

คิดว่าถ้าซ้อมอาจจะลองดู ขึ้นลงขึ้นลงคอหงษ์ให้ได้ซักสามชั่วโมงขึ้นไป อาทิตย์ละ วันสองวัน

ได้แต่เดาๆเอา แล้วมาเล่าให้ฟังบ้าง อยากไปลองดูเหมือนกันแต่ยังไม่มีโอกาส....
GDB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: we r soitan
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GDB »

เอามาฝาก
จากศูนย์otop ถึงยอดดอยครับ
รูปภาพ
SAKPC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: Gary

โพสต์ โดย SAKPC »

ไปเรื่อยๆเหนื่อยก็ผ่อน เตรียมความทนทานของกล้ามเนื้อไว้มากๆครับ มาม่าข้างบนอร่อยครับ
ปั่นกับเพื่อนกินลมชมวิวก็สุขใจแล้ว
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=16-wFAbvQiU[/youtube]
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

ผมปั่นพัก ปั่นเหนื่อยจอด กินน้ำ ตลอดทาง ไม่เร่ง 4.20 ครับ จากวัดพระธาตุจอมทองครับระยะ 50 กิโลครับ ความแรง น่าจะพอๆ กันครับ แต่เห็นเพื่อนๆที่ปั่นแข็งประมาณ 3.15 ครับ ได้ที่ 15 ครับ ที่หนึ่งประมาณ 2.56 ครับ
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
nar
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0845387224

โพสต์ โดย nar »

ผมปั่น AV28 ระยะทางจากอนุสาวรีย์ชัยถึงดอนเมืองครับ ก่อนขึ้นดอยอินฯปั่นแทบทุกวัน วันหยุดปั่น100โลประมาณเกือบ2เดือน เมื่อสักพักเข้าไปดูลำดับลองบวกดูน่าจะได้ที่220 เวลา 5ชม. 8นาที ผมไม่ยอมเข็นนะครับเหนือยก็พักปีหน้าจะลองเข็นดูครับเห็นคนเข็นแซงเอาๆ ผมว่าพี่น่าจะขึ้นได้ครับ มันอยู่ที่ใจมากกว่าครับ หากใจพี่อยู่บนยอดดอยแล้วตัวพี่ก็จะไปถึงจนได้ ลองดูครับ อีกอย่างนึงผมว่าพี่น่าจะหาแรงบันดาลใจนะครับ ส่วนตัวผมได้แรงบันดาลใจจากเสืออิฐคนหลังอานครับ สู้ๆๆๆๆ
ต้อมพฤกษา4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818705727
team: กลุ่มจักรยานเพื่อสุขภาพพฤกษา และ เป็นกัลยาณมิตรกับทุกๆท่าน
Bike: MASI Specaile 105; Surly disc truker
ติดต่อ:

Re: หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่คร

โพสต์ โดย ต้อมพฤกษา4 »

ผมอายุ 48-49 หนัก82-85กก.(แล้วแต่กินมากน้อย)ขี่ประจำระยะสั้นยาวแล้วแต่เวลา แต่แรงบันดาลใจของผมเป็นคำพูดที่ทำให้ผมอยากครับ.. "พ่อจะไหวเหรอ" เป็นการประสานเสียงพร้อมกันทั้งแม่และลูก....เลยคิดว่ายังไงก็จะต้องถึงอินทนนท์...
เส้นทาง น้ำใจ สายใย แห่งความผูกพันธ์
เชิญร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ที่...http://www.facebook.com/MahasawatBike
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

JADE555 เขียน:ปั่นเรียบๆ 30 (ลมนิ่งๆ) หากขึ้นดอยอินทนนท์ ที่ระยะ 50 km จะใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ขี่ขึ้นเขาที่ระยะ 2 กิโลเมตรสูง 150 เมตร ใช้เวลาราวๆ 12-15 นาทีครับ นานไปไหมเนี้ย (- -")
ถ้าจะคำนวนจิงๆ คงต้องแบ่งคำนวน ทางขึ้นเนิน ลงเนิน และทางลาด

แต่ใช้สูตรเดียวกันคือ v=s/t ครับ ความเร็ว = ระยะทาง/เวลา
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
otee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9570186
team: รวมพลไบค์
Bike: Klein Attitude

โพสต์ โดย otee »

พี่ๆหาดใหญ่ ลองมาซ้อมที่เขาน้ำค้างซิครับ
ปั่นจากฝั่ง อ.นาทวี ขึ้นจุดชมวิว แล้วลงไปทางฝั่ง อ.สะเดา แล้วย้อนกลับขึ้นมา :) :) :)
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

otee เขียน:พี่ๆหาดใหญ่ ลองมาซ้อมที่เขาน้ำค้างซิครับ
ปั่นจากฝั่ง อ.นาทวี ขึ้นจุดชมวิว แล้วลงไปทางฝั่ง อ.สะเดา แล้วย้อนกลับขึ้นมา :) :) :)
อิอิ นึกว่ากระทู้ใหม่
อ่านไปอ่านมา เก่าเกิ๊น :mrgreen: :mrgreen:
ยังอุสาห์มีคนขุดขึ้นมา :shock: :shock:
กระแสดอยอินท์ฯ ฟีเวอร์จริงๆ :lol:
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”