หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นเรียบๆ 30 (ลมนิ่งๆ) หากขึ้นดอยอินทนนท์ ที่ระยะ 50 km จะใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ขี่ขึ้นเขาที่ระยะ 2 กิโลเมตรสูง 150 เมตร ใช้เวลาราวๆ 12-15 นาทีครับ นานไปไหมเนี้ย (- -")
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย BoyMTB »

ครั้งแรกปั่นขึ้นได้ต่ำกว่า 4 ชั่วโมงผมว่าใช้ได้นะ....
การปั่นขึ้นเขามันไม่ใช่ บรรญัติไตรยาง นะครับว่า ปั่น 2 กม. แรกได้เวลา เท่านี้
แล้ว 50 กม. จะได้เวลาเท่ากับ ระยะเวลา 2 กม. แรก คูณด้วย 25

เพราะผมเห็นคนปั่นทางเรียบเก่ง ๆ เจอเขา ปั่นไม่ออกก็มี

ส่วนตัวผมเองตอนไปลำปาง-แจ้ห่ม 50 กม.เขาสลับทางเรียบ 3 ชั่วโมงกว่า
แต่จากแจ้ห่ม-แจ้ซ้อน เขาตลอด 25 กม. ใช้เวลา 2 ชั่วโมง แทบลากเลือด
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: หากปั่นอยู่ที่ 30 จะขึ้นดอยอินฯ จะพิชิตที่เวลาเท่าไหร่ครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

ขอบคุณครับ ขอให้รายละเอียดการทดลองเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ลองจากการขึ้นเขาลูกเดิมสามรอบ ดังนี้

สัปดาห์ละ 1วันเพื่อการพักพักผ่อนที่เพียงพอจะได้หาค่าได้
ลองสามสัปดาห์ ก็เท่ากับขึ้น สามรอบxสามวัน เอาเวลามาเฉลี่ยกัน

รอบแรก 11 นาที
รอบสอง 13.30 นาที
รอบที่สาม 15 นาที

แบบนี้พอจะคำนวนได้ไหมครับ :P

*วันอื่นๆขึ้นแค่รอบเดียว แล้วก็ทางเรียบแค่นั้นเอง ไม่ถึงกับทำให้โอเวอร์เทรนแน่นอน :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
niiiiiim
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0838487151
Bike: IndyFab
ตำแหน่ง: BangKokPlaNetEaRth

โพสต์ โดย niiiiiim »

เก็บข้อมูลอยู่ กะจะไปพิชิตดอยอินทนนท์บ้าง
KI-RAY-NA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KI-RAY-NA »

JADE555 เขียน:ปั่นเรียบๆ 30 (ลมนิ่งๆ) หากขึ้นดอยอินทนนท์ ที่ระยะ 50 km จะใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ขี่ขึ้นเขาที่ระยะ 2 กิโลเมตรสูง 150 เมตร ใช้เวลาราวๆ 12-15 นาทีครับ นานไปไหมเนี้ย (- -")
กระแสอินทนนท์ฟีเวอร์

ไปรอที่ยอดดอยนะคะคุณเจตน์
ห้ามวกกลับก่อนถึงยอด
เด็ดขาด!

ไม่งั้น....ไม่ได้กลับหาดใหญ่ไม่รู้ด้วยเน้อ :D ......ฮื่ม :twisted:
KI-RAY-NA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KI-RAY-NA »

niiiiiim เขียน:เก็บข้อมูลอยู่ กะจะไปพิชิตดอยอินทนนท์บ้าง
มาพิชิตกันเยอะๆ ค่ะ
อ้อ..... :arrow: หาเสื้อทีมสีชมพูใส่ด้วยนะคะ
เพราะตรงกับวันวาเลนไทน์พอดี
เฟรมสีชมพู ยิ่งดีค่ะ :D ......ล้อเล่นนะคะ. ;) ....ขอโทษค่ะ
:mrgreen:
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

เท่าที่เคยลองการปั่นขึ้นเขาระยะสั้น(แต่หลายๆรอบ)กับการขึ้นเขาจริงๆ ความรู้สึกมันต่างกันบ้าง ขึ้นเขาระยะสั้นถึงจะหนักก็จริงแต่ระยะเวลาที่กล้ามเนื้อทำงานมันแป๊บเดียว(ถ้าจะซ้อมก็คงต้องหลายรอบหน่อย) เวลาขึ้นเขาจริงๆถึงจะไม่ชันเท่าแต่ด้วยระยะทางรวมถึงมีทั้งขึ้นๆลงๆ กล้ามเนื้อจะโดนนวดจนน่วม

แต่ผมว่าซ้อมให้หนักก็ดีนะครับอย่างน้อยให้กล้ามเนื้อเรียนรู้สภาพอย่างนี้ จะได้เป็นตะคริวยากหน่อย แต่ขึ้นเขายาวๆอย่างอินทนนท์คงต้องฝึกระบบการหายใจกับการใช้รอบขาที่เหมาะสม ติดต่อกันเป็นเวลานานๆ...น่าจะช่วยให้ไปถึงเป้าหมายได้ตลอดรอดฝั่ง เวลาอาจไม่ดีเท่าแต่ถึงแน่ :mrgreen:
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
aeknarin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-5755064
team: เสือน้ำต้นหลวง@สุทินมอเตอร์ หางดง เชียงใหม่
Bike: Wheeller

โพสต์ โดย aeknarin »

ถ้าปกติปั่นด้วยความเร็วประมาณนี้ คงใช้เวลาประมาณ4ชั่วโมงกว่าๆครับ
หมั่นซ้อม Interval ด้วยครับ เพราะช่วง 5กม. สุดท้ายถือว่าหนักเอาการครับ :) :)

แต่ผมคงเข็นชมบรรยากาศอีกแล้ว ฮิฮิๆ... :lol: :lol:
ไว้เจอกันครับ
จรรญ์ญา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Royal Police Cycling Team

โพสต์ โดย จรรญ์ญา »

หากปั่นความเร็ว 30 km/h จากตีนดอยอินนท ถึงยอดระยะทาง 40 - 45 km ผมว่าใช้เวลา แค่1 ชั่วโมง20 - 1.30 ประมาณนี้

แต่ความเป็นจริง เป็นไปไม่ได้ ขนาด เจ้ามี่ ประจักษ ใช้เมาแท่น ใช้เวลา ประมาณ 2.20 ชั่วโมง ซึ่งยังไม่มีใครทำลายสถิติ ได้ ท่านๆๆก็ลองคิดกันเล่นๆๆดูครับ
" You can never believe in a dream.... if you dont believe in yourself!"
"Victory is what happens when dreams, dedication and discipline meet"
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

เฮ้อ...งั้นถือซะว่าไปพักผ่อนแล้วกันนะเรา :lol: :lol:
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
tom..nakhonnan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846110499
team: nakhonnan biketeam
Bike: MTB:airborne RB: Litespeed
ตำแหน่ง: นครน่าน

โพสต์ โดย tom..nakhonnan »

ปั่นปกติ ออกกำลัง ประมาณนี้แหละครับ แต่เท่าที่ไปร่วมมา 2 ปี ผมว่าซ้อม เอาความเร็วยังไม่พอหรอกครับ ต้อง ซ้อมขึ้นเขายาว ๆ และ ซ้อมปั่นโดยเอาเวลาอย่างน้อย ทุกวัน น่าจะวันละ 2-4 ชั่วโมง เพื่อให้ร่างกายเคยชิน ผมเปรียบเทียบผมกับเพื่อน( ฝรั่งผู้หญิง ) ปั่นซ้อมทุกวันเขาปั่นตามเราบางครั้งต้องจอดรอ แต่เพื่อนคนนี้ วันหยุดชอบปั่นออกทริป บางทีปั่นคนเดียวขึ้นเขา ไปเรื่อย ๆ ทั้งวันปั่นได้ตลอด 6-8 ชั่วโมง ซึ่งแตกต่างจากผมเพราะผมปั่นออกกำลังกายวันละ 1-2 ชั่วโมงเท่านั้น พอปีที่แล้ว ที่ไปร่วมปั่น ออกตัวปั่นตามกลุ่มนำ 2 ชั่วโมงแรกปั่นได้น่าพอใจครับ แต่หลังจาก 2 ชั่วโมง ไปแล้ว น่าจะประมาณ กม.ที่ 30 ขึ้น( ปีที่แล้วมีเจ้าหน้าที่ยืนบอกอันดับด้วย ผมอยู่ที่ 48 ) แต่หลังจากนี้ ไป มันหมด ครับ หมดจริง ๆ เพราะระยะเวลาที่ซ้อมมามันมีแค่นี้จริง ๆ พอเหลือ อีก 5 กม. สุดท้าย เพื่อนฝรั่งคนนี้ แซงผมเฉยเลย :x ทั้ง ๆ ที่ ตอนออกตัวเขาไม่ได้ตามกลุ่มนำเลย มาของเขาเรื่อย ๆ แถมแบกเป้อีกกว่า น่าจะ 5-8 กมได้ สุดท้าย เพื่อนคนนี้ ได้ที่ 2 ของประเภท ผู้หญิง ใช้เวลา ถ้าจำไม่ผิด 4 .15 ชั่วโมง ส่วน ผม ถึงเส้น อันดับที่ 87 ใช้เวลา 4.27 ชั่วโมง
:D :D :D

แล้วเจอกันที่อินทนนท์ นะครับ
ตี๋เล็ก-เด็กรังสีฯ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1280-2385
team: ชุมชนคนใช้จักรยานจังหวัดตาก
Bike: ฺBianchi , CHARLENGER , TREK SLR

โพสต์ โดย ตี๋เล็ก-เด็กรังสีฯ »

ความเร็วที่ 30 ถ้า 50 ก.ม. ก็ใช้เวลา 1.40 ช.ม. นี่แปลแบบตรง ๆ แต่...เป็นไปไม่ได้ครับ โดยเฉพาะ 16 ก.ม. สุดท้าย...ทางที่ดี ฝึกยืนโยกยาว ๆ ไว้ ช่วยได้เยอะครับ ปีแล้ว 36 ก.ม.แรก เท้าไม่แตะพื้น สองชั่วโมงครึ่ง แต่พอเจอ 16 ก.ม.สุดท้าย จูงซะส่วนใหญ่ ฟาดไป 6 ชั่วโมงสิบ เหอ เหอ ปีนี้ไปแก้ตัว.. :roll:
wutmtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887885779
team: สงขลา ปั่นกับเด็กสตรีและคนชรา
Bike: Merida TFS 300 / scott scale40 / GIANT ATX

โพสต์ โดย wutmtb »

อยากไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อินทนนท์ ซ้อมปั่นทุกวัน แต่วันละ ชั่วโมงนิดๆ จะไหวไหมเรา :lol:
กำลัง ไหนเลยจะเท่า กำลังใจ

กำลังใจ สำคัญที่ สุดๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่มีอะไรที่ ทำไม่ได้ นอกเสียจาก ไม่ได้ทำ

ชัยชนะไหนเลยจะเท่า ชนะใจตนเอง
TopS-TCR1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817243592
team: cm-crb club
Bike: giant-tcr1 -=- cannondale F1
ตำแหน่ง: Chiang Mai

โพสต์ โดย TopS-TCR1 »

ถ้าจะปั่นพิชิตดอยอินทนนท์ที่ระยะ 50 กม. ควรมีการฝึกซ้อมวันล่ะประมาณ 4-6 ชั่วโมงขึ้นไปครับ :shock:
ไม่มีหยุดพักพักขาได้แต่อย่าจอด เพราะทางเป็นขึ้นเขาชัน (ตั่งแต่ กม.31 เป็นต้นไป ระยะทาง 18 กม.) :lol:
เตรียมร่ายกายให้พร้อม แต่ถ้ามีเวลาซ้อมน้อยก็แอบไปปั่น 18 กม.ก็ได้นะครับ เวลาน่าจะประมาณ 2-3 ชั่วโมงครับ
ส่วนตัวผมเองร่วมปั่นมาหลายครั้ง (50 กม.) ช่วงแรก 30 กม.ไม่มีไรมาก(ทางราบ 10 กม. ขึ้นเขา 20 กม.)
ถ้าจะให้เวลาดี ๆ ก็ติดกลุ่มไว้ให้ได้ครับ ส่วนมากมักจะหลุดกันที่ เนินแรกเข้าปากทางน้ำตก กลุ่มมักจะแตกกัน
และจะไปแตกกันอีกที ก่อน กม. 31 ครับเพราะเป็นเนินยาวและชัน หลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมันครับแรงใครแรงมัน
ขึ้นอยากเดียวไม่มีทางราบให้พัก :o (ผมยังจำความเจ็บปวดวันนั้นได้ดีครับ ปั่นขาไม่แตะพื้นรวดเดียว ปวดก้นมากกก :mrgreen: )
สุดท้ายก็ขอให้ลองตัดสินใจก่อนว่าจะลง 50 หรือ 18 กม. นะครับ แต่ถ้าเป็นผม ลง 18 กม.
ก็เต็มกลืนแล้วครับ :cry: ปีนี้กะเอาเวลาซัก 1.30 ชม.ครับ (18 กม.)
JohnnyP
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย JohnnyP »

รบกวนถามครับ
ผมไม่เคยปั่นขึ้นอินทนนท์เลย แต่ปั่นขึ้นดอยสุเทพ (ถึงพระธาตุ) บ้าง ประมาณสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง
ทริปหนึ่ง (เริ่มต้นและสิ้นสุดจากในเมือง) ก็ประมาณ 35- 40 กม.
ไม่ทราบว่าพอไหวไหมครับ

ระดับความหนัก ความเหนื่อย ของการปั่นขึ้นดอยสุเทพ เทียบกับการปั่นดอยอินทนนท์ ต่างกันมากประมาณไหนครับ
วันที่ 14 ตั้งใจจะไปร่วมปั่นด้วย จะได้ประมาณตัวเองได้ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”