มีปัญหาเวลาพักระหว่างปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
barrimos
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso Veloce 2014

มีปัญหาเวลาพักระหว่างปั่น

โพสต์ โดย barrimos »

คือผมว่า...ผมก็ปั่นมานานมาก 3 ปีได้แล้วครับ
ปั่นระยะเฉลี่ยรวมก็ 40-50 โล
ทีนี้เวลาผมปั่นทางไกลอย่าง AUDAX หรือปั่นอื่นๆ
100 โลแรกไม่มีปัญหาอะไร
ปัญหาคือพอถึงจุดเช็คพ้อยหรือ หากพักนานเกิน 20 นาทีเพื่อเติมท้องให้อิ่ม คิดว่าน่าจะทำให้ปั่นต่อได้สบายๆ
กลับกลายเป็น ผมไม่สามารถปั่นต่อได้ในทันที ขากลายเป็นหมดแรงไปซะงั้น
กว่าจะฟื้นตัวได้ก็ใช้เวลานานเกิน ทั้งๆก่อนพักผมเองก็ปั่นได้ไม่มีปัญหาอะไร

ผมเลยอยากขอคำแนะนำว่าผมควรแก้ไขยังไงครับ
โอ้(oh)
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ZephyrEliteTeam
Bike: zephyr bike limited edition
ติดต่อ:

Re: มีปัญหาเวลาพักระหว่างปั่น

โพสต์ โดย โอ้(oh) »

วอร์มใหม่ครับลองดู ปั่นเบาๆออกไปก่อน อย่าพึ่งไปอัดครับ อีกอย่างพึ่งกินมาเดี๊ยวจุกครับ คหสต. ใช้ประจำ
sunday rider :lol: :lol:
Life is like riding a bicycle. To keep your balance, 
you must keep moving." 
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ท่านกินมากเกินไปครับ เวลาพักสั้น ๆ 20 นาที ไม่ควรอัดเต็มท้อง ถ้ายังมีปั่นต่อ

ระหว่างที่ปั่นมา 100 กิโล แสดงว่ากินอาหารน้อยเกินไปครับ พอพักท่านจึงกินเต็มที่ ควรจะเริ่มค่อย ๆ กินหลังปั่นไปได้ชั่วโมงครับ กินครั้งละสองคำก็เยอะแล้วครับ อาหารที่กินตอนปั่นควรเป็นอาหารพลังงานสูง แต่ปริมาณไม่ต้องเยอะแยะ 50-69 กรัมต่อครั้งก็พอครับ

น้ำก็เหมือนกันครับ เต็มที่ก็จุกเลยครับ ต้องจิบเอา
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
barrimos
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso Veloce 2014

โพสต์ โดย barrimos »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ท่านกินมากเกินไปครับ เวลาพักสั้น ๆ 20 นาที ไม่ควรอัดเต็มท้อง ถ้ายังมีปั่นต่อ

ระหว่างที่ปั่นมา 100 กิโล แสดงว่ากินอาหารน้อยเกินไปครับ พอพักท่านจึงกินเต็มที่ ควรจะเริ่มค่อย ๆ กินหลังปั่นไปได้ชั่วโมงครับ กินครั้งละสองคำก็เยอะแล้วครับ อาหารที่กินตอนปั่นควรเป็นอาหารพลังงานสูง แต่ปริมาณไม่ต้องเยอะแยะ 50-69 กรัมต่อครั้งก็พอครับ

น้ำก็เหมือนกันครับ เต็มที่ก็จุกเลยครับ ต้องจิบเอา

ขอบคุณครับบ
ผมไม่ค่อยกินระหว่างปั่นจริงๆครับ คิดว่าไหวเลยยังก่อน
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

พัก20นาที!...ผมว่าพักนานไปครับทำไห้ร่างกายปิดสวิต
พอเริ่มปั่นไหม่มันเลยเกิดอาการปั่นไม่ออก..ควรพักและหาอะไรรองท้องเบาๆไม่เกินสิบนาที
ยิ่งพักนานกล้ามเนื้อ เอ็น ข้อต่างๆจากที่มันยืดหยุ่นมาใด้ที่มันกลับสภาพเดิมเหมือนตอนที่ยังไม่ใด้เริ่มปั่น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”