เรียนถามเรื่องการปั่น ระหว่างเสือหมอบกับเสือภูเขาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
morter
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ิbainchi impulso/cannondale caad10

เรียนถามเรื่องการปั่น ระหว่างเสือหมอบกับเสือภูเขาครับ

โพสต์ โดย morter »

ผมปั่นทั้งเสือหมอบเเละเสือภูเขานะครับ
แต่ช่วงนี้จะปั่นเสือภูเขาซะส่วนใหญ่จะปั่นหมอบอาทิตย์ละหนึ่งวัน
ปัญหาเกิดตอนที่เอาเสือหมอบออกมาปั่นแล้วรู้สึกว่าไม่มีแรงที่จะปั่นเลยครับ ทั้งที่ ใช้อัตราทดเเทบจะเท่ากันคือ เสือภูเขาผมใช้ เกียร์ที่ 44x14 ได้อัตราทดที่ 3.14 ขาจานยาว 175mm. ส่วนเสือหมอบใช้เกียร์อยู่ที่ 50x16 ได้อตราทด 3.12ขาจานยาว 170 ความสูงเบาะและระยะเยื้องหลังปรับเท่ากัน เลยอยากรู้ว่ามีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ความรู้สึกเเละประสิทธิภาพต่างกันมากครับ น้ำหนัก เสือหมอบ 8 กก. เสือภูเขา 13 กก.ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: เรียนถามเรื่องการปั่น ระหว่างเสือหมอบกับเสือภูเขาครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมก็เป็น แต่ของผมน่าจะชินหมอบมากกว่า พอเจอยาง 2.0 ดอกยางเป็นบั้งที่มันไม่ไหลลื่น + น้ำหนักมากๆ ก็หนืดขาเป็นธรรมดา
inugami
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894530511
Bike: Ridley Noah RS

Re: เรียนถามเรื่องการปั่น ระหว่างเสือหมอบกับเสือภูเขาครับ

โพสต์ โดย inugami »

ผมว่าผิดที่ความสูงเบาะครับ ขาจาน 170 กับ 175 นี่ระยะเบาะต้องต่างกันถึง 10 มิลเลยนะครับ ถ้าความสูงเบาะพอดีสำหรับขาจาน 170 มันก็แน่นอนว่าไปขี่ 175 มันต้องสูงเกินแน่ ต้องปรับเบาะต่ำลง 10 มิลครับ เช่นเดียวกัน ถ้าความสูงเบาะมันพอดีสำหรับขาจาน 175 ก็ต้องปรับเบาะเสือหมอบสูงขึ้น 10 มิลเช่นกัน แต่ในความเป็นจริงเชื่อว่าอาจจะไม่ต้องปรับเยอะขนาดนั้น แต่คุณพี่ควรสังเกตตัวเองครับว่าขี่เสือหมอบแล้วเมื่อยต้นขากว่าเสือภูเขาหรือเปล่า เพราะยิ่งเบาะต่ำเราก็ต้องใช้กล้ามเนื้อต้นขาเค้นบันไดลงไปมากขึ้นแถมจะทำรอบขาให้สมูทก็ลำบากด้วยครับ ดีไม่ดีจะเจ็บหัวเข่าอีกต่างหาก

ด้วยความที่ไม่เห็นหน้างานจริงก็คงฟันธงไม่ได้ แต่ผมบอกได้ว่ารถสองคันนี้ความสูงเบาะที่เหมาะสมต้องไม่เท่ากันครับ
morter
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ิbainchi impulso/cannondale caad10

โพสต์ โดย morter »

ขอบคุณครับ ได้เเนวทางแล้วหวังว่านาจะดีขึ้นครับ
inugami
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894530511
Bike: Ridley Noah RS

โพสต์ โดย inugami »

morter เขียน:ขอบคุณครับ ได้เเนวทางแล้วหวังว่านาจะดีขึ้นครับ
ได้ความยังไงมาแบ่งปันในกระทู้นี้ต่อเลยก็ได้ครับ เผื่อใครเจอปัญหาคล้ายๆกันจะได้มีแนวทางครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”