มีเทคนิคซ้อมปั่นขึ้นเขาสำหรับทางเรียบมั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

มีเทคนิคซ้อมปั่นขึ้นเขาสำหรับทางเรียบมั้ยครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

คือคนที่ปั่นในเมืองเป็นส่วนใหญ่ อาทิ กทม หรือจังหวัดที่ไม่มีภูเขา ไม่มีเนินยาวๆ จะมีเทคนิคเพิ่มแรงขามั้ยครับ

การใช้เกียร์หนักจนชินจะเป็นการเพิ่มกำลังขามั้ย (แบบว่าพอขึ้นเนินยาวๆ ใช้เกียร์เบา)
ขวด

The Power Of Slow Ride
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: มีเทคนิคซ้อมปั่นขึ้นเขาสำหรับทางเรียบมั้ยครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

ผมซ้อมปั่นขึ้นสะพานข้ามแยกหลายๆรอบแทนครับ กับใช้เกียร์หนักปรับหนืดเป็นภูเขาเวลาปั่นเทรนเนอร์ครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีเทคนิคซ้อมปั่นขึ้นเขาสำหรับทางเรียบมั้ยครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

มันมีวิธีอยู่ อ่านเจอที่ไหนจำเวปไม่ได้ แต่เนื้อหาการฝึกจะคล้ายการฝึก Time Trial มาก

1. หาเส้นทางราบที่ยาว ๆ ไม่มีจุดใดที่ทำให้คุณต้องหยุดปั่น เช่น ไฟแดง รถติด คนติด จักรยานติด อาจจะเป็นเส้นทางไปต่างจังหวัด หรือเส้นทางลู่แข่งที่มีความยาว หรืออาจจะเป็นเส้นทางรอบหมู่บ้าน (ย้ำว่า ต้องไม่มีอะไรติดจริง ๆ สามารถปั่นได้แบบไม่ต้องหยุดซอยขาเลย)

2. เวลาฝึกปั่นบนทางราบตามข้อ 1. คุณต้องออกแรงปั่นให้ Heart มันเต้นอยู่โซน 3 การฝึกปั่นจะคล้ายกับการปั่น Time Trial คือปั่นมันเข้าไป ห้ามหยุด เพราะเวลาเราขึ้นเขา เราไม่มีที่หยุดพัก ถ้าหยุดก็คือเข็นหรือกลิ้งตกเขานั้นเอง ปั่นยืนระยะให้ได้ 30 นาทีเป็นอย่างต่ำ ห้ามหยุดซอยขา ห้ามมีสะอึก ห้ามมีฟรีขา เวลาทำ เราต้องจำลองตัวเราให้เหมือนกับว่าเรากำลังปั่นขึ้นภูเขาไปด้วย ทำครบ 30 นาทีก็พัก 5-10 นาที เป็น 1 เซ็ต ทำครั้งละ 2-3 เซ็ต พอยืนระยะได้มากขึ้น ก็ค่อยเพิ่มเป็น 40 - 50 - 1 ชั่วโมง

3. ตามข้อ 2. เราต้องใช้รอบขาที่เหมาะสม ให้ลองนึกสภาพดู เวลาเราไต่สะพานสูง ๆ เราใช้รอบขาเท่าไร นั้นแหละ ฝึกใช้รอบขานั้น ถ้าคิดว่าขามันซอยไวไป ปรับเกียร์ให้หนักขึ้น แต่ระวัง Heart ด้วย ตอนขึ้นสะพานสูง ๆ เราใช้ท่าแบบไหนในการขึ้น จับฮู้ด จับ Top bar ๆลๆ เราก็ต้องทำให้เหมือนแบบนั้นไปตลอด เพื่อที่ร่างกายเราจะได้จำวิธีการปั่นที่เราถนัดตอนขึ้นเขา

ใจความสำคัญคือ ฝึกหัวใจ ฝึกกำลังขา ฝึกท่าทางการปั่น ให้เหมาะกับการปั่นขึ้นภูเขา ประมาณนี้ล่ะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ขอบคุณมากครับ
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

มีใคลองปั่นขึ้นทางลาดลานจอดห้างฟอร์จูนที่เคยใช้แข่งจยย มาบ้าง อารมณ์เดียวกับการไต่เขามั้ย
ขวด

peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

อารมณ์เดียวกัน แต่เขามันไม่ได้ชันเป็น % เดียวเท่ากันตลอดทางครับ แต่ก็แทนกันได้ ผมว่าฟอร์จูนชันมากนะ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ผมฝึกรอบต่ำเกียร์หนักยาวๆ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ก็ว่ายากอยู่นะครับเพราะเวลาขึ้นเขารถมันเอียงขึ้นการออกแรงกดดึงบันไดมันคนละเรื่องกับทางราบเลย

เอาให้ชัวร์ซ้อมกับเทรนเนอร์ครับ หาอะไรมาหนุนล้อหน้าให้ชันด้วย

ห้างฟอจูนไม่เคยขึ้นนะ แต่ตึกจอดรถซีค่อนนี่ไปขึ้นบ่อยในการ์มินบอกว่าชัน 10%

บอกตรงๆว่าไอ้จังหวะกดที่เคยกดตรงทางราบมันหายไป แรงมันหายไปดื้อๆ พอมีแรงแค่จังหวะแทงเข่าเอง

ไม่ไหวจะเคลียร์กับความชันนี้มากเลยต้องยืนปั่นรวดเดียวขึ้นชั้นบนสุดเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”