ใครใช้กระติกน้ำอะไรอยู่บ้างครับขอคำแนะนำ(18+) (ไม่แน่ใครว่าผิดหมวดมั้ย)

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
PrinceP
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849141594
team: อิสระ
Bike: VF-19 Flying Free Red Phoenix [JamisX3]

ใครใช้กระติกน้ำอะไรอยู่บ้างครับขอคำแนะนำ(18+) (ไม่แน่ใครว่าผิดหมวดมั้ย)

โพสต์ โดย PrinceP »

ก่อนอื่นต้องขออภัย ถ้าผิดหมวดผิดห้องนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่จะไปอยุ่ส่วนใดดี จะ Sport Gadget ก็ไม่อิเล็คโทรนิค
ห้องนี้น่าจะเหมาะ เพราะเกี่ยวกับ "สุขภาพ" !!

เรียนถามพี่ๆ น้องๆ ครับ
ผม กระติกน้ำ ทั่วๆไป ยี่ห้อ EL....รุ่น CocaCola ที่มีจุ๊บดูด
เป็นยางๆไม่ใช่ พลาสติกแข็ง เปลี่ยนมาสามรอบแล้วครับ
เนื่องจากจุ๊บมันชอบขึ้นรา ดำๆ ขัดไม่ออก
(อะไหล่จุ๊บอย่างเดียวก็ไม่น่าจะมีเปลี่ยน)
ผมไม่ได้ใส่น้ำหวานเลยนะครับ น้ำเปล่าๆนี่ล่ะ แต่บางทีพอจบทริปผมลืมหยิบเอามาล้าง

เลย อยากจะสอบถามว่า ใช้ยี่ห้อ อะไรกันดี ครับ

มีคนแนะนำ Camel Bak, Spurcycle(ร้านแฮปปี้ไบค์), POLAR USA
มีใครใช้ สามยี่ห้อนี้บ้างมั้ย มีคนแนะนำอยู่แต่ไม่ได้บอกประสบการณ์การใช้
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ใครใช้กระติกน้ำอะไรอยู่บ้างครับขอคำแนะนำ(18+) (ไม่แน่ใครว่าผิดหมวดมั้ย)

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

งั้นแนะนำกระติกอันละ 29-39 บาทดีกว่าครับ ล้างมั่งไม่ล้างมั่ง ดำก็โยนทิ้งไป
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
วิทยา แสวงกิจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-734-9899
team: none
Bike: trek
ตำแหน่ง: บ้านเลขที่่ 2 ถนนพัฒนาการปลายคลอง ซอย 3 ต.วังกระแจะ อ.เมือง จ.ตราด 23000
ติดต่อ:

Re: ใครใช้กระติกน้ำอะไรอยู่บ้างครับขอคำแนะนำ(18+) (ไม่แน่ใครว่าผิดหมวดมั้ย)

โพสต์ โดย วิทยา แสวงกิจ »

ผมใช้อันละ 100-120 บาท ยี่ห้อไม่สนใน ขอให้จุ๊บดูดเป็นพลาสติก ล้างมั่งไม่ล้างมั่ง ดำก็เปลี่ยนใหม่

พวกอันละเกือบพัน ไม่กล้าใช้กลัวหายเวลาจอดไปซื้อของในตลาด โจรสมัยนี้ตาดีจะตาย รู้ของถูกของแพง
คู่มือการติดตั้งและบำรุงรักษาจักรยาน (ฉบับภาษาไทย)

http://si.shimano.com/php/download.php? ... 08-THA.pdf

ไม่รู้จะอัพไปทำไม...แค่มีแรงปั่นได้ก็บุญโขแล้ว

ส่งของที่ 2 ถนนพัฒนาการปลายคลอง ซอย 3 ต.วังกระแจะ

อ.เมือง จ.ตราด 23000 โทร.096-734-9899
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ผมตราม้าลายครับ กระติกเก็บความเย็น เล็กใบใหญ่ใบ
ไฟล์แนบ
VF-Sporty-S.jpg (52.91 KiB) เข้าดูแล้ว 3006 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

โพสต์ โดย bobbagum »

CamelBak หัวซับซ้อนมาก ถ้าไม่ล้างบ่อยๆ ไม่ดีแน่ครับ แต่ถอดมาล้างได้เกือบหมด
ทรงกระติกก็เข้ากับที่ยึดกระติกบางทรงไม่ค่อยได้เนื่องจากเว้าไม่ทั่วขวดง

แต่ผมก็ติดใจไม่ไปยี่ห้ออื่นนะ
Milktea
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Milktea »

ชอบขวดของ TACX ที่สุดค่ะ เราชอบแบบมีวาล์วเปิดปิด ของ tacx จะหมุนเปิดปิดง่ายกว่า camelbak เยอะเลย เวลาดื่มก็บีบเข้าปากได้เลยไม่ต้องใช้ปากสัมผัส
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ถูกใจ Camelbak สุดครับ วาว์ลปิดก็ใช้แค่ตอนหมุนปิดฝากระป๋องเอง

ตอนปั่นก็ไม่ต้องมาเสียเวลาปิดๆเปิดๆจุก เพราะมันแค่หมุนวาล์วเปิดทิ้งไว้แล้วก็บีบอย่างเดียวเท่านั้นเองน้ำไม่หก

ขวดอ้วนอ่อนพอดีไม่ต้องใช้แรงบีบมาก เทียบกับตัวหัวคล้ายกันนะ อย่าง Speacilized purist หน่ะแข็งบีบยากครับ
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ผมใช้ยี่ห่อ elite นั้นแหละครับ ใช้ตามยี่ห่อรถ
ถอดออกมาแปรงสีฟันขัดๆ ก็สะอาดดีนะครับ มีซัก 2 3 ใบสลับกันไปเรื่อยๆ ไม่มีปัญหาจุบขาด ขึ้นรา หรือดำอะไร
แต่กระบอกลอกจนสภาพไม่น่าใช้ และโยนทิ้งในที่สุด (ก็ร่วมปี) กระติกบางอันปัญหาคือเหม็นพลาสติกครับ
ยิ่งพวกสีดำๆ ปั่นตากแดดนานๆนี้ บางอันหยิบมากิน แทบอยากเขวี่ยงทิ้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”