แผลที่ขาหลังออกทริปปั่นเป็นเพราะอะไรและรักษายังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

แผลที่ขาหลังออกทริปปั่นเป็นเพราะอะไรและรักษายังไงครับ

โพสต์ โดย freez »

จะเป็นรอยแผลลักษณะนี้ตลอดเลยครับหลังจบจากการปั่น แต่ไม่เจ็บ ไม่แสบ ไม่คัน ปล่อยไว้2-3วันก็จางหายไปเอง แต่ส่งสัยว่ามันเกิดขึ้นจากสาเหตุอะไรและมีวิธีการป้องกันหรือรักษาไหมครับ
ไฟล์แนบ
Auan TJ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Marin

Re: แผลที่ขาหลังออกทริปปั่นเป็นเพราะอะไรและรักษายังไงครับ

โพสต์ โดย Auan TJ »

ดูจากรูปแล้ว สันนิษฐานว่า แพ้ซิลิโคน ที่ขอบกางเกงจักรยานที่สวมใส่ครับ
วิธีแก้ ลองพับขอบกางเกง เอาตะเข็บหงายขึ้นมา ไม่ให้ถูกเนื้อเรา

หรือ ใส่ปลอกขา (ซึ่งก็มีขอบซิลิโคน ที่เราต้องพับขึ้นเช่นกัน) แล้วเอาขอบกางเกงจักรยานพับ ก็จะไม่ถูกเนื้อ
หรือ หากางเกงใหม่ ที่ใช้ขอบหรือแถบยางยืดที่เนื้อเราไม่แพ้ ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แผลที่ขาหลังออกทริปปั่นเป็นเพราะอะไรและรักษายังไงครับ

โพสต์ โดย freez »

รับทราบครับจะลองทำดู
ขอบคุณมากครับ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”