ขอแบ่งปัน แลกเปลี่ยนความรู้ เทคนิคการปั่น การฝึกซ้อม Audaxครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
feehzer
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898925294
team: Sud sOi
Bike: Cannondale Synapse
ติดต่อ:

ขอแบ่งปัน แลกเปลี่ยนความรู้ เทคนิคการปั่น การฝึกซ้อม Audaxครับ

โพสต์ โดย feehzer »

ขอแบ่งปันเทคนิคการปั่น และการฝึกซ้อม Audax สำหรับมือใหม่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: ขอแบ่งปัน แลกเปลี่ยนความรู้ เทคนิคการปั่น การฝึกซ้อม Audaxครับ

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

ซ้อมEnduraceซะส่วนใหญ่ครับ รอบขา95-100 Hr zone 3 ให้ซักวันละ 1-2 ชม. สุดสัปดาห์ออกทางไกลบ้าง
....หากไม่มีไมล์วัดรอบขา ให้ปั่นความเร็วเดียว เฟืองเดียว เป็นเวลานานๆโดยกะไม่ให้หนักไปหรือเบาไป ให้พอหายใจหอบนิดแบบพอฮัมเพลงได้
งานAudaxเน้นที่ความอึดกับใจถึงครับ...
สำหรับผม...ศึกษาเส้นทางก่อน แล้วค่อยมาออกแบบตารางการซ้อม อย่างงานAudax200 ที่ระยอง ผมดูแล้วเส้นทางมีลมชายฝั่ง มีเนิน มีสะพาน มีภูเขา ผมเลยเน้นปั่นเดี่ยวในเส้นทางที่สวนลมและหัดปั่นบนเนิน+ขึ้นเขาด้วย เพื่อให้ร่างกายเคยชินกับอุปสรรคตลอดที่จะเจอ....ได้ผลเกินคาด
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ขอแบ่งปัน แลกเปลี่ยนความรู้ เทคนิคการปั่น การฝึกซ้อม Audaxครับ

โพสต์ โดย lotus »

ซ้อมEnduraceซะส่วนใหญ่ครับ รอบขา95-100 Hr zone 3 ให้ซักวันละ 1-2 ชม. สุดสัปดาห์ออกทางไกลบ้าง...

+1 ครับ ถ้าคุณปั่นประจำอยู่แล้ว แค่ซ้อมปั่นไกล 140-150 กม สักครั้งก่อนออก Audax 200 ถ้าคุณปั่นไกล 140-150 กม คนเดียวได้ รับรองปั่น Audax 200 เป็นกลุ่มได้สบายครับ

ตย ผม ปกติปั่นในหมู่บ้านแค่ 15-20 กม ทุกวัน วันหยุดปั่นไปอยุธยา 120 กม สองครั้งก่อนปั่น Audax ก็ผ่าน Audax 200-300 สบายมาก แค่มีเทคนิคดูดกลุ่มตอนปั่น Audax ครับ พยายามอย่าปั่นคนเดียว มันเหนื่อย
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ถ้าเอาแค่ Audax 200
ขอแค่ร่างกายแข็งแรงปกติ ใจสู้ และมีเพื่อนปั่น (อันนี้สำคัญ) ผ่านได้แน่ๆครับ ไม่ได้หนักหนาอะไรขนาดนั้น ผมว่าสู้วิ่งมาราธอน 42.195 กม.ไม่ได้
ผมผ่านมาแล้วทั้งสองอย่างแบบไม่ซ้อมเหมือนกัน มาราธอนนี่ กลับมาเจ็บไป 2 สัปดาห์ ปวดขา ตะคริวขึ้น เล็บหลุดหมดเท้าเลย
แต่ Audax 200 ปั่นไปพักไปตลอดทาง แต่กลับมาแค่เมื่อยล้าเล็กน้อย ไม่เจ็บปวดมากครับ
แต่ถ้าจะปั่นเดี่ยว แบบนี้นอกจากใจสู้แล้วต้องซ้อมครับ ไม่งั้นไปไม่ไหวแน่
รูปประจำตัวสมาชิก
oumfc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869571431
team: จักรดาว-เกาะยาวน้อย พังงา-ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: SL3

โพสต์ โดย oumfc »

100-200-300 ใครๆ ก็ปั่นได้ ขอให้ซ้อมมา วันธรรมดา ซัก 50-60 โล เสาร์-อาทิตย์ หัดออกไกลๆ นั่งบนเบาะติดต่อ ไม่น้อยกว่า 3-4 ชั่วโมง หัดปั่น เช้า สาย ผ่าเที่ยง บ่ายโมง บ่ายสอง รถให้มี ไฟหน้า หลัง เวลาหลัง 18.00 น. แต่ย้ำนะครับ พระอาทิตย์ตกแล้ว ไม่ควรปั่นบนถนนใหญ่

คิดจะปั่นไกล ไป กะกลุ่มตัวเองดีกว่าไหม รวมๆกัน หลายๆคน จัดรถเซอร์วิส ซักคัน มี อาหาร เครื่องดื่ม เย็นๆ ตลอดทางไม่ต้อง พึ่ง 711 มาก รถยางรั่ว ยางแตก พอได้เรียกเซอร์วิสกัน กลางวัน กินข้าว ด้วยกัน เย็น กินข้าวด้วยกัน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยไม่เกิน 500 ดีกว่า เสียเงินทิ้งให้ อูเด็ก

ที่ เอาแต่ค่าสมัคร แล้ว ก็ปล่อยคุณ ปั่นไปตามยถากรรม แค่หาคนมาอยู่จุดเช็คพอยด์ ขี่ครบระยะ เอาเหรียญ หรือสติกเกอร์ไป
ประเภท 300-400-600 กม. คุณคิดว่า จะปั่นกลางคืน ถนนเมืองไทย คุ้มที่เสี่ยงชีวิตไหม
โซน 1 90 108
โซน 2 108 126
โซน 3 126 144
โซน 4 144 162
โซน 5 162 180
feehzer
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898925294
team: Sud sOi
Bike: Cannondale Synapse
ติดต่อ:

โพสต์ โดย feehzer »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

oumfc เขียน:100-200-300 ใครๆ ก็ปั่นได้ ขอให้ซ้อมมา วันธรรมดา ซัก 50-60 โล เสาร์-อาทิตย์ หัดออกไกลๆ นั่งบนเบาะติดต่อ ไม่น้อยกว่า 3-4 ชั่วโมง หัดปั่น เช้า สาย ผ่าเที่ยง บ่ายโมง บ่ายสอง รถให้มี ไฟหน้า หลัง เวลาหลัง 18.00 น. แต่ย้ำนะครับ พระอาทิตย์ตกแล้ว ไม่ควรปั่นบนถนนใหญ่

คิดจะปั่นไกล ไป กะกลุ่มตัวเองดีกว่าไหม รวมๆกัน หลายๆคน จัดรถเซอร์วิส ซักคัน มี อาหาร เครื่องดื่ม เย็นๆ ตลอดทางไม่ต้อง พึ่ง 711 มาก รถยางรั่ว ยางแตก พอได้เรียกเซอร์วิสกัน กลางวัน กินข้าว ด้วยกัน เย็น กินข้าวด้วยกัน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยไม่เกิน 500 ดีกว่า เสียเงินทิ้งให้ อูเด็ก

ที่ เอาแต่ค่าสมัคร แล้ว ก็ปล่อยคุณ ปั่นไปตามยถากรรม แค่หาคนมาอยู่จุดเช็คพอยด์ ขี่ครบระยะ เอาเหรียญ หรือสติกเกอร์ไป
ประเภท 300-400-600 กม. คุณคิดว่า จะปั่นกลางคืน ถนนเมืองไทย คุ้มที่เสี่ยงชีวิตไหม
น่าคิดครับ 8-)
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

oumfc เขียน:100-200-300 ใครๆ ก็ปั่นได้ ขอให้ซ้อมมา วันธรรมดา ซัก 50-60 โล เสาร์-อาทิตย์ หัดออกไกลๆ นั่งบนเบาะติดต่อ ไม่น้อยกว่า 3-4 ชั่วโมง หัดปั่น เช้า สาย ผ่าเที่ยง บ่ายโมง บ่ายสอง รถให้มี ไฟหน้า หลัง เวลาหลัง 18.00 น. แต่ย้ำนะครับ พระอาทิตย์ตกแล้ว ไม่ควรปั่นบนถนนใหญ่

น่าคิดครับ 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”