ขอสอบถามเรื่อง av กับ hr

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
zeiyar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo S3 disc

ขอสอบถามเรื่อง av กับ hr

โพสต์ โดย zeiyar »

พอดีผมพึ่งเริ่มปั่นได้ประมาณ 1เดือนครึ่ง ยังไม่ค่อยรู้เทคนิคอะไรเลยเพราะจะปั่นคนเดียวไม่ได้เข้ากลุ่ม เลยมีข้อสงสัยอยากจะสอบถามหน่อยครับ คือผมปั่นประมาณ 20 km. ได้ av 27 แต่ hr อยู่โซน 4.4-4.8 ไม่ทราบว่า hr สูงไปไหมครับแล้วมันจะมีผลเสียไรไหม แต่ถ้าให้อยู่โซน3-4 ก็จะได้ av 23-24 แล้วแนวทางที่ถูกต้องควรจะเป็นอย่างไรครับ ควรให้ความสำคัญกับ av หรือ hr มากกว่ากันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: ขอสอบถามเรื่อง av กับ hr

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

คุมHRให้อยู่zone2-3 ให้ได้นานๆก่อน ไม่ต้องสนspeedหรือav
เพื่อสร้างความอึด Base trainning ก่อน
แนะนำให้อ่านกระทู้ อยากได้100รอบต่อนาที ครับ
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
zeiyar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo S3 disc

โพสต์ โดย zeiyar »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Kreangkai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 500

โพสต์ โดย Kreangkai »

สร้างบ้านต้องมีเสาเข็มครับ เพราะฉะนั้นการออกกำลังกายก็มีเสาเข็มครับ ฝึกโซน Endurance เยอะ ๆ ครับ

รถแพงคือมายา รอบขาซิของจริง
inugami
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894530511
Bike: Ridley Noah RS

โพสต์ โดย inugami »

วิธีสร้างความฟิตให้ได้เร็วที่สุดคือการฝึกแบบอินเทอร์วอลครับ ใช้เวลาแต่ละครั้งไม่นาน และได้ความฟิตเทียบเท่าหรือมากกว่าการฝึกปั่นช้าๆด้วยครับ ที่นิยมกันเดียวนี้ก็เช่น HIIT คืออัดให้หนักที่สุดเท่าที่ทำได้แบบสม่ำเสมอตลอดช่วงระยะเวลาราวๆ30-60วิ แล้วพักด้วยการปั่นช้าๆให้หัวใจกลับมาเท่าเดิมด้วยเวลาไม่เกิน 2 เท่าของที่ทำไป เช่นอัดมา 30 วิก็ควรพักราวๆ 30-60วิ (แรกเริ่มอาจจะมากกว่านั้นได้นิดหน่อย) ทำเป็นเซ็ท 5-10 เซท หรือมากกว่านั้น ทำได้แทบทุกวัน เชื่อได้เลยครับว่าภายในสองสัปดาห์ก็เห็นผลแล้ว AV จะเพิ่มขึ้นที่หัวใจเท่าเดิม หรือที่ความเร็วเท่าเดิม หัวใจก็จะเต้นช้าลงคัรบ

การปั่นแบบนี้นอกจากจะสร้างความฟิตได้เร็วกว่าการที่คุณทำอยู่เดิมมากแล้วยังไม่เป็นภาระของร่างกายและข้อมากเท่าไหร่ด้วยถ้าเทียบกับการปั่นหนักระดับที่คุณพี่ปั่นอยู่ทุกวันนี้โดยเฉพาะการเสี่ยงทำให้ผนังกล้ามเนื้อหัวใจหนาตัวผิดปกติ ส่วนถ้ากลัวว่าจะปั่นไม่ได้นานก็ให้เพิ่มวันปั่นโซน2-3 ยาวๆสักอาทิตย์ละ 1 วันก็พอ ขี่เรื่อยๆไม่ต้องสนความเร็ว ดูแค่หัวใจให้อยู่ในโซนก็พอแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”