ถามเรื่อง การรับประทานอาหารก่อนการแข่งขัน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

ถามเรื่อง การรับประทานอาหารก่อนการแข่งขัน

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก » 20 เม.ย. 2015, 15:23

:D เราควรรับประทานอาหารก่อนลงสนามแข่งขันกี่ชั่วโมงครับ.....โดยเฉพาะการแข่งครอส :D

Re: ถามเรื่อง การรับประทานอาหารก่อนการแข่งขัน

โพสต์ โดย uraiworn » 20 เม.ย. 2015, 21:21

เคยอ่านมาจากบทความนึงในบอร์ดนี้ว่า
อย่างน้อยควรทานก่อนปั่น2 ชั่วโมงครับ
:D :D :D

Re: ถามเรื่อง การรับประทานอาหารก่อนการแข่งขัน

โพสต์ โดย lotus » 20 เม.ย. 2015, 21:29

อย่างน้อย 2 ชม แต่ถ้าแข่งแบบใจเกินร้อย หรือดอยอินทนนท์ ไม่ซีเรียสมาก ผมก็เห็นนักแข่งทานอาหารเช้ากัน และแค่ 30 นาทีก็ออกปั่นกันแล้ว 555

ผมทำแบบนั้นด้วย ไปงานดอยอินท์ 5 ครั้ง ก็ทานอาหารเช้าแบบนี้ ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ไปถึงที่ทำการ กม 31 ก็หิวอีกแล้ว

เคยหยุดพักข้างทางที่มีชาวบ้านใจดีเอาไก่ย่าง+ข้าวเหนียวมาแจก ผมก็ทาน แล้วปั่นต่อใน 2-3 นาทีเลย ก็ไม่เห็นเป็นไร 555

โพสต์ โดย O'Pern » 26 เม.ย. 2015, 10:23

ตามสูตรฝรั่งแบบลอกๆ กันมา เขาว่า ก่อน 2 ชม

แต่เท่าที่เจอมา ไม่เห็นใครทำแบบนี้ได้เลย
fear is a mind killer

โพสต์ โดย panthep-bird » 03 พ.ค. 2015, 15:50

ทานอิ่มพอดี แล้วพัก 1 ชม
ครูเวชศาสตร์การกีฬาแนะนำ
up ขาให้แรง ไว้แซงสามล้อ

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง » 09 พ.ค. 2015, 10:22

ถ้าเป็นครอส ต้องมีอย่างน้อย 3 ชั่วโมงขึ้นไปนะครับ ต้องรอให้อาหารย่อยก่อนนะครับ ไม่งั้นจุกครับ ถึงกัยอ๊วกเลยก็มีครับ (นี่พูดถึงระดับแข่งขันนะครับ) อิอิ

โพสต์ โดย JabaWack » 22 พ.ค. 2015, 11:49

ขึ้นกับปริมาณมากกว่านะครับ ถ้าอยู่ในช่วง 2 ชั่วโมงกินได้แค่ 200-400 g เพราะร่างกายจะย่อยแล้วเอาพลังงานมาใช้ได้ทันพอดีครับ
'Mors Certa, Hora Incerta'
อยากได้ Corima Aero Plus Shimano 11 sp

โพสต์ โดย scanwave » 16 มิ.ย. 2015, 11:45

ถ้าพวกแป้ง หรือผลไม้ อาวุธเบา ทานก่อน 1 ชั่วโมงครับ