ปั่นหมอบแล้วปวดสะโพก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
x ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 401 cycling
Bike: SL3 neon red

ปั่นหมอบแล้วปวดสะโพก

โพสต์ โดย x ray »

ขอถามประสบการณ์เพื่อนๆ พอดีผมได้รองเท้าไหม่ ได้ทำการติดคลีทใหม่ พอปั่นครั้งแรกก็มีอาการปวดสะโพกตรงกระดูกที่เป็นข้อต่อกับขาครับ เรียกไม่ถูก ก็คิดว่าเป็นเพราะคลีท ก็ปรับใหม่หลายครั้ง ปั่นไปหลายรอบยังเป็นเหมือนเดิม ทรมานมากครับ

ลองหาข้อมูลดู คิดว่าเบาะสูงไปหรือเปล่า ก็ลดเบาะลงก็ไม่หาย แต่รองเท้าคู่เก่าไม่เป็นครับ กลับมาคิดว่าเพราะรองเท้าเบอร์ใหญ่ไปหรือไม่ เพราะคู่เก่าเล็กกว่าเบอร์นึง เนื่องจากหารองเท้ายากครับเท้ากว้าง. เวลาปั่นเหมือนขาข้างซ้ายจะทำงานหนักกว่า ข้างขวาซึ่งไม่มีอาการอะไรเลย :( หาสาเหตุไม่เจอจริงๆ ครับ :cry:
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

Re: ปั่นหมอบแล้วปวดสะโพก

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ถ้าเห็นท่าทางการปั่น น่าจะพอช่วยเดาได้ครับ
ที่ว่ารองเท้าใหญ่นี้ ใหญ่แค่ไหนครับ ใหญ่จนหลวม จนไม่กระชับเลย หรือ พอดีแต่เลขเบอร์ใหญ่ขึ้นเฉยๆ

ผมว่ากรณีนี้อยากแนะนำให้ไปทำฟิตติ้งซักครั้งน่าจะดีนะครับ จัดท่าทางให้เหมาะสม
บางทีการมีอาการแปลกๆข้างเดียว อาจจะเพราะมุมเท้า ความยาวขาไม่เท่ากันก็ได้ครับ
x ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 401 cycling
Bike: SL3 neon red

โพสต์ โดย x ray »

รองเท้าคู่เดิมความยาวพื้นสั้นกว่า0.7cm มันไม่ค่อยกระชับอ่ะครับ คู่เดิมก็ไม่ค่อยกระชับ ถ้าเป็นเพราะขายาวไม่เท่ากันก็น่าจะเป็นมานานแล้ว ส่วนฟิตติ้ง น่าลองครับ :mrgreen:
sure
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-18645944
Bike: Bianchi impulso105,Giant talon6000

โพสต์ โดย sure »

เจออาการนี้ เหมือนกันครับ เวลาปั่นหนักๆ โซน 4.5ขึ้นไป รอบขา 90 ขึ้นไป จะเจ็บ ตรงเอว เหนือสะโพก ขาขวา อาการนี้ มีตลอดถ้าปั่น ตามที่กล่าว

ลองเข้า เข้า เวบที่ วัดร่างกาย เพือ ฟิตติ้ง พยว่า ขาขวา ช่วงบน สั้นกว่า ชาซ้าย ช่วงเดียวกันอยู่ 1 ซม. คงต้องปรับคลีตโดยการหนุนแผ่นรองชิม ให้ใกล้เคียงกับที่ขาสั้นไป
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

ต้องไปทำ ไบค์ฟิตติ้งโดยด่วนเลยครับ Fitting แบบ Motion Analysis ประกอบกับวัดคลื่นไฟฟ้ากล้ามเนื้อด้วยนะครับ แล้วลองปรับรถ และท่าทางการขี่ดูครับ แล้วจะช่วยได้ครับ แต่ฟิตติ้งพร้อมอุปกรณ์ และรถเราเลยนะครับ

ถ้่าจะให้ดีวัด Kinetics Cost ด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”