ยืนปั่นซ้อมขึ้นเขาบนทางราบ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

ยืนปั่นซ้อมขึ้นเขาบนทางราบ

โพสต์ โดย kerokeropip » 19 มี.ค. 2015, 08:27

อยากถามว่าหากเราฝึกยืนปั่นบนทางราบ ใช้เกียร์หนักสุดยืนโยกไปเรื่อยๆ

จะพอทดแทนการไปฝึกปั่นขึ้นเขาจริงๆได้ไหมครับ

อยู่กทม.ครับปั่นเส้นเทียนทะเล มีแผนจะปั่นขึ้นเชียงใหม่ และฝึกเพื่อไปขึ้นอินทนนท์ครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ

Re: ยืนปั่นซ้อมขึ้นเขาบนทางราบ

โพสต์ โดย Ride Decorrate » 19 มี.ค. 2015, 09:43

ช่วยได้ครับ
แต่ต้องนานๆ และช้าๆ รอบขาซัก 55rpm
เคยเพิ่มการยืนโยก หลังปั่น PT และPS ในแต่ละวัน ตอนช่วงซ้อมไปดอย

Re: ยืนปั่นซ้อมขึ้นเขาบนทางราบ

โพสต์ โดย leeo » 19 มี.ค. 2015, 10:07

ขื้นอินทนนคงไม่โยกครับ มันสูงและยาว(การขึ้นโยกคือเราต้องรู้แล้วว่ายอดอยู่ไหน โยกแล้วไม่ถึงยอดคือตายเสียแรงแต่ได้ประโยชน์น้อย)
ซ้อมให้มากให้ทนครับ 8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ » 19 มี.ค. 2015, 11:31

ปั่นชันๆยาวๆ ผมว่าฝึกVO2max กับ PT/PSพอมั้ง ......ตัวผมเองปั่นจากบ้านที่พิดโลกไป Route12 เล่น ยังไม่เคยขาแตะพื้นเลย ใช้แค่รอบขาไปเรื่อยๆ ถ้าหายใจทัน ขาก็ยังหมุนครับ ถ้าฝึกยืนโยกจริงจังผมว่าอาจต้องรู้จักเนิน ถ้ายืนโยกจริงๆจะหมดแรงกลางเขาได้นะ ...ยิ่งที่บ้านมีแต่ทางเรียบอยากฝึกยืนก็ใช้เกียร์หนักมาชดเชยได้ครับ

ปล.สมัยก่อนผมคนนึงล่ะชอบยิงเนินเล่น แล้วก็หมดเอง หลุดกลุ่มนำ เลยปั่นเดี่ยวตามแถม โดนกลุ่ม MTB แซง ก่อนทางเข้าเส้นชัย 10 กม. หมดสภาพเลย งิงิ

โพสต์ โดย autsada » 19 มี.ค. 2015, 12:33

เจ้าของกระทู้คงไม่ได้หมายถึงจะไปปั่นยืนโยกขึ้นเขาจริงๆ หรอกนะครับ :) :) :)
แต่หมายถึง ไม่มีเขาให้ซ้อม จะพอทดแทนการซ้อมขึ้นเขาจริงๆ ด้วยยืนโยกปั่นเกียร์หนักๆ ในทางราบได้มั๊ย

ผมก็ทำอยู่ครับ มีแผนจะไปอินทนน์ปีหน้าเหมือนกัน อยู่ กทม ไม่มีเขาให้ซ้อม ก็คิดไปเองว่าการซ้อมทางราบด้วยการยืนโยกเกียร์หนักๆ พอจะชดเชยกันได้ คิดเอง เออเองนะครับ 555

แต่เคยอ่านใน ducking tiger เค้าบอกวิธีการซ้อมปั่นขึ้นเขาโดยการปั่นทางราบสำหรับคนไม่มีเขาให้ซ้อม
เค้าบอกให้ฝึกปั่น แบบ SST (sweet spot training) รายละเอียดตาม link ข้างล้างครับ

http://www.duckingtiger.com/2014/03/29/ ... on-a-flat/

ตอนนี้ผมฝึกวิธีนี้อยู่

โพสต์ โดย kerokeropip » 19 มี.ค. 2015, 14:04

autsada เขียน:เจ้าของกระทู้คงไม่ได้หมายถึงจะไปปั่นยืนโยกขึ้นเขาจริงๆ หรอกนะครับ :) :) :)
แต่หมายถึง ไม่มีเขาให้ซ้อม จะพอทดแทนการซ้อมขึ้นเขาจริงๆ ด้วยยืนโยกปั่นเกียร์หนักๆ ในทางราบได้มั๊ย

ผมก็ทำอยู่ครับ มีแผนจะไปอินทนน์ปีหน้าเหมือนกัน อยู่ กทม ไม่มีเขาให้ซ้อม ก็คิดไปเองว่าการซ้อมทางราบด้วยการยืนโยกเกียร์หนักๆ พอจะชดเชยกันได้ คิดเอง เออเองนะครับ 555

แต่เคยอ่านใน ducking tiger เค้าบอกวิธีการซ้อมปั่นขึ้นเขาโดยการปั่นทางราบสำหรับคนไม่มีเขาให้ซ้อม
เค้าบอกให้ฝึกปั่น แบบ SST (sweet spot training) รายละเอียดตาม link ข้างล้างครับ

http://www.duckingtiger.com/2014/03/29/ ... on-a-flat/

ตอนนี้ผมฝึกวิธีนี้อยู่

ใช่คับ ไม่มีทางเขาให้ฝึกเลยมีแต่สะพานวึ่งแป้ปๆก็หมดแล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

โพสต์ โดย ballbeing » 19 มี.ค. 2015, 20:10

http://www.duckingtiger.com/2015/03/16/ ... ng-climbs/

อันนี้เลยครับ เว็บเดียวกัน

ส่วนตัวยืนปั่นผมว่าได้ผลพอสมควร เพราะเขายาวๆ เราต้องยืนเพื่อเปลี่ยนชุดกล้ามเนื้อ พักขาบ้าง ช่วงที่ชันมาก หรือหัวเนินก็นิยมยืนปั่นขึ้น

ผมเองจะยืนปั่นด้วยโซน 4 set ละประมาณ 7 นาที 3 set พอเอาไปขึ้นเขาเขียว เขาใหญ่ หรืออีโต้ พบว่ายืนปั่นส่งกำลังได้ดี และนานขึ้นจริง

เทียบกับเมื่อก่อนซ้อมแต่เกียร์หนักแต่ไม่ได้ซ้อมยืนปั่นเท่าไหร่

แต่สุดท้ายหาเขาขึ้นประจำจะดีสุดครับ ตอนนี้ผมกับทีมก็พยายามปั่นไปเขาใหญ่กันทุกสัปดาห์ อันนี้เห็นผลชัดครับ

โพสต์ โดย bombbey » 21 มี.ค. 2015, 12:15

น่องโต เป็น สามล้อ แน่ แบบนี้ อยากขาเรียวสวย งามปาน หงษ์ ซอยอย่างเดียวจ๊ะ :lol: พละกำลังมันถ่ายมาแรงมาจาก น่องบนเด้อ

โพสต์ โดย ballbeing » 26 มี.ค. 2015, 11:18

bombbey เขียน:น่องโต เป็น สามล้อ แน่ แบบนี้ อยากขาเรียวสวย งามปาน หงษ์ ซอยอย่างเดียวจ๊ะ :lol: พละกำลังมันถ่ายมาแรงมาจาก น่องบนเด้อ

ไม่ใช่น่องบนครับ นั่นมันน่องไก่แล้วหละ เขาเรียกถ่ายกำลังจากต้นขา และก็ต้องผ่านน่องล่าง ไปถึงเท้าแล้วส่งผ่านบันได แต่เอาเข้าจริงๆ กล้ามเนื้อมันเริ่มมาตั้งแต่แผ่นหลังหละครับ

ส่วนน่องโตผมว่าท่านยิ่งเข้าใจผิดไปใหญ่โต อย่างนี้คอนทาดอร์ นิบาลี หรือคินทานาที่ยืนโยกขึ้นเขานี่น่องไม่โตกันหมดเหรอครับ ฟรูมเองก็ขาเรียวเชียว

ไม่มีนักปั่น หรือโปรคนไหนที่ฝึกโดยการนั่งซอยอย่างเดียวครับ และการปั่นไม่ควรใช้ชุดกล้ามเนื้อเดียวต่อเนื่องกันนานๆ

โพสต์ โดย bombbey » 26 มี.ค. 2015, 12:48

ที่กล่าวมา สามคนนี้เขาไม่ได้ฝึกแบบนี้หรอกครับ ผมเป็น แฟนเพจ ของพวกเขาอยู่ ดูการสาธิต ของเขาอยู่เรื่อยๆ เขาไม่ยืนบ่อยหรอกครับ เขาจะควงไปเรื่อยๆ จะยืนเมือตอนยิงออกไปหรือ ไกล้สเตจ เก็บคะแนน เท่านั้น ที่เหลือ นั่งควง อีกอย่าง เกี่ยวกับ สรีระ ของคนปั่นด้วยนะ ดูอย่าง กริปเปิ้ล ทีม Lotto น่องมโหฬาร เลย ยืนซ้อมบ่อย เพราะต้องการเอากล้าม เพื่อ สปริ้นท์ :P

โพสต์ โดย punya467 » 27 มี.ค. 2015, 11:56

leeo เขียน:ขื้นอินทนนคงไม่โยกครับ มันสูงและยาว(การขึ้นโยกคือเราต้องรู้แล้วว่ายอดอยู่ไหน โยกแล้วไม่ถึงยอดคือตายเสียแรงแต่ได้ประโยชน์น้อย)

นึกถึงตัวเองปีนี้เลยครับ ซ้อมยืนโยกมากกว่านั่งกด เอาเข้าจริงนั่งกดไปเกือบตลอดทาง ยืนโยกอยู่ไม่กี่ทีตอนใกล้ๆถึงยอดเนิน ปั่นไปคิดไปแล้วตรูจะซ้อมยืนโยกมาเพื่ออะไรฟระ ตอนนี้เลยซ้อมนั่งกดครึ่งหนึ่ง ยืนโยกครึ่งหนึ่งแทน :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน

โพสต์ โดย bombbey » 27 มี.ค. 2015, 12:28

punya467 เขียน:
leeo เขียน:ขื้นอินทนนคงไม่โยกครับ มันสูงและยาว(การขึ้นโยกคือเราต้องรู้แล้วว่ายอดอยู่ไหน โยกแล้วไม่ถึงยอดคือตายเสียแรงแต่ได้ประโยชน์น้อย)

นึกถึงตัวเองปีนี้เลยครับ ซ้อมยืนโยกมากกว่านั่งกด เอาเข้าจริงนั่งกดไปเกือบตลอดทาง ยืนโยกอยู่ไม่กี่ทีตอนใกล้ๆถึงยอดเนิน ปั่นไปคิดไปแล้วตรูจะซ้อมยืนโยกมาเพื่ออะไรฟระ ตอนนี้เลยซ้อมนั่งกดครึ่งหนึ่ง ยืนโยกครึ่งหนึ่งแทน :mrgreen:
จัดไป :lol:

โพสต์ โดย โดดเดี่ยว เดียวดาย » 14 ก.ค. 2015, 09:06

แล้วเขาไกล้ๆกรุงเทพมีมั้ยครับ แถวสระบุรีหรือไกล้ๆอะไรอย่างงี้ อยากหาที่ฝึกครับ
เขาใหญ่ก็ไกลไปนิด ถ้าฝึกทางราบนี่ต้องเกียร์หนักอย่างเดียวใช่มั้ยครับ เน้นรอบขามั้ย(กลัวเข่าทรุดครับ)
สองล้อพอเพียง อิๆ

โพสต์ โดย ชาคลองส่งน้ำ » 17 ก.ค. 2015, 13:06

ปั่นขึ้นสะพานข้ามแยก ซักวันละสิบรอบน่าจะพอชดเชยได้ครับ

โพสต์ โดย aniloxez » 02 ม.ค. 2017, 22:06

ผมฝึกเกียร์หนักยืนปั่นไปเรื่อยๆครับไม่ต้องเร็วคุมหัวใจสัก 150-160 rpm
แรกๆจะปวดขาครับความรู้สึกเหมือนหัดวิ่งครั้งแรก
พอซ้อมไปเรื่อยขาจะไม่ปวดแล้วครับฝึกปั่นให้ได้นานที่สุดไปเรื่อยๆครับ (ความเร็วมันจะแค่ประมาณ 18-23 Km/h)
ตอนนี้ฝึกจนยืนปั่นได้ครึ่งชั่วโมงละครับ
ขาท่อนบนจะแข็งแรงขึ้นครับ

ปล.บางทีก็หัดเกียร์เบา 50/32 ยืนโยกเหมือนกัน อันนี้เหนื่อยก่าเพราะมันต้องทรงตัวด้วยครับ :)