มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

Re: มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย raiarj »

ใช้นี้ครับ กลิ่นไม่ค่อยมี
ไฟล์แนบ
Votaren.jpg (8.96 KiB) เข้าดูแล้ว 1384 ครั้ง
somsak namrit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834140323
team: ไร้สังกัด
Bike: jamis trail x3

Re: มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย somsak namrit »

ผมก็ปั่นไปทำงานครับ ไป กลับ วันละ 32 กม. ปั่นความเร็ว 20-25 กม/ชม. เกียร์เบาครับ ควงขาให้ได้ตามพี่เขาแนะนำ แต่ที่ทำงานผมมีห้องอาบน้ำให้ครับ ส่วนมาถามคนอื่นที่ปวดขา มักปั่นเกียร์หนัก ปั่นเร็ว
Hs6wne
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: วชช.อุทัยธานี
Bike: Trek 4300

โพสต์ โดย Hs6wne »

:) :) :)
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kangkong »

vw67 เขียน:ปวดขาผมไม่เป็นแล้วครับ แต่ตัวเหม็นยังเป็นอยู่ ถ้าปวดก็นวดด้วยน้ำมันมวยครับ พักบ้างถ้าปั่น2-3วันเว้นซักวันน่าจะดีขึ้น เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้บอกด้วยว่าปั่นครั้งหนึ่งระยะแค่ไหนถ้าไปกลับไม่เกิน40-50โลปั่นทุกวันก็ได้มั้งครับ แต่อย่าใช้เกียร์หนัก สลับหนักเบา2-3วันทีแทนพักก็ได้ครับ อยู่ที่ซ้อมบ่อยๆเข้าก็หายครับ ผมก็เคยเป็น เดี๋ยวนี้ปั่นทุกวันไม่เคยปวดเมื่อยเลย ถ้าล้าก็ล้าเลย หมดแรงก็หมดเลยแต่ไม่เคยปวดขาเลยครับ
ของผมไปกลับประมาณ 40 กิโลครับ ช่วงนี้ดีขึ้นแล้วครับ เหมือนร่างกายเริ่มปรับตัวได้ละครับ
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

suksawaddi เขียน:กลิ่นยานวดทาพร้อมนวดแล้วเอาผ้าพันไว้ครับ ลดกลิ่นได้
ได้ลองใช้แล้วนะครับ ช่วยได้อยู่ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kangkong เมื่อ 03 เม.ย. 2015, 18:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

bakitheone เขียน:ลองยูนิเรนครับ เป็นแบบพ่น กลิ่นไม่ฉุนครับ

ผมได้ลองใช้ยูนิเรนแล้วครับ กลิ่มหอมดี ขอบคุณมากครับ
bakitheone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bakitheone »

kangkong เขียน:
bakitheone เขียน:ลองยูนิเรนครับ เป็นแบบพ่น กลิ่นไม่ฉุนครับ

ผมได้ลองใช้ยูนิเรนแล้วครับ กลิ่มหอมดี ขอบคุณมากครับ
ผมนี่ติดตัวไว้ตลอดเลยครับ ไม่เคยพลาดครับ
bakitheone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bakitheone »

raiarj เขียน:ใช้นี้ครับ กลิ่นไม่ค่อยมี
เคยใช้อยู่ครับ แต่ลำบากที่ต้องล้างมืออะครับ
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

somsak namrit เขียน:ผมก็ปั่นไปทำงานครับ ไป กลับ วันละ 32 กม. ปั่นความเร็ว 20-25 กม/ชม. เกียร์เบาครับ ควงขาให้ได้ตามพี่เขาแนะนำ แต่ที่ทำงานผมมีห้องอาบน้ำให้ครับ ส่วนมาถามคนอื่นที่ปวดขา มักปั่นเกียร์หนัก ปั่นเร็ว
สงสัยผมจะบ้าไปหน่อย ไม่ค่อยผ่อนเกียร์
sakaow2926
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sakaow2926 »

เจ้านายก็ปั่นจักรยานจากสาทรมาทำงานที่สีลมทุกวัน แถมตอนเที่ยงยังแอบไปปั่นจักรยานที่สวนลุมด้วยย... แต่ปั่นมานานแล้วนะคะ เลยไม่เคยได้กลิ่นยานวดเลย สภาพร่างพร้อมมาก 555
timezero
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FR

โพสต์ โดย timezero »

โหววว ปั่นไปทำงานไม่ไหวอ่ะ ปั่นออกกำลังกายก็พอและเวลาออกทริปเล็กๆน้อยๆ
minbike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย minbike »

มีแต่แฟนค่ะที่ปั่นไปทำงานค่ะ
ส่วนเรามีแต่ปั่นออกกำลังกายนิดๆ หน่อยแถวหมู่บ้าน ไม่กล้าออกถนนใหญ่
SanyabikeMTB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818555478
team: กองทัพอากาศ
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SanyabikeMTB »

ปั่นอยู่คับจากสะพานใหม่ มาสนามเสือป่า 28 กม เข้าเวร 2 วัน ออกเวรปั่นกลับ ความเร็ว 22-25 กม/ชม ประมาณ 1 ชม. 20 นาทีไม่เกินนี้คับ เน้นความปลอดภัยก่อนเปลี่ยนเลน จะจอดดูรถก่อนคับ ..
umibozu
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย umibozu »

ถ้ายังบาดเจ็บอยู่ให้หยุดปั่นก่อนนะครับ

ส่วนอาการปวดกล้ามเนื้อหลังปั่น ..ผนขอแนะนำแบบนี้ครับ

ตัวเราเองก่อน.. หากมีเวลาก่อนออกจากบ้าน่และหลังจากถึงที่ทำงานแล้ว ควรยืดเหยียดกล้ามเนื้อก่อนและหลังปั่น เอาท่าพื้นฐานๆ เท่าที่ได้พอครับ ส่วนท่าอะไรบ้างลองหาข้อมูลดูครับ

รอบขาและเกียร์... ควรใช้รอบประมาณ 80 - 90 ในเกียร์ที่เราปั่นแล้วรู้สึกสบายที่สุด ความเร็วไม่ต้องไปแคร์ เพราะ ควบคุมเวลาได้อยู่แล้ว แรกๆ อาจขัดใจหรือเกร็งๆ บ้างครับ

สภาพเส้นทางบ้างช่วงเป็นทางแยก ทางร่วม ออกจากไฟแดง รอบขาอาจสูงบ้าง อาจต้องมีการ sprint บ้าง ไม่เป็นไรครับ

ผมปั่นไป - กลับที่ทำงานวันละ 33 กิโล อาคารจอดรถสถานีสามแยกบางใหญ่ - อาคารฑีฆาธุรกิจทุกวัน 5 วัน 6 วันบ้าง ผมใช้ Garmin Edge 510 ช่วยในการควบคุมรอบขาและ Heart Rate Zone ช่วยอะไรได้หลายอย่างครับ

ลองดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”