ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย runranrun »

kangkong เขียน:เริ่มปั่นจากระยะทางใกล้ๆก่อนสิครับ
ปั่นใกล้ๆแล้ว มันไม่สนุกอะครับ
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

santanon เขียน:ต้องถามก่อนว่าปั่นจักรยานอะไร ถ้าทั่วไปก็เริ่มจากระยะสั้นๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มไปครับ
ผมใช้จักรยาน เสือหมอบ อยู่ครับ
santanon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย santanon »

runranrun เขียน:
santanon เขียน:ต้องถามก่อนว่าปั่นจักรยานอะไร ถ้าทั่วไปก็เริ่มจากระยะสั้นๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มไปครับ
ผมใช้จักรยาน เสือหมอบ อยู่ครับ
พอขาเริ่มเกร็ง ก็ใช้เกียร์ที่เบาลงครับ
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

O'Pern เขียน:แสดงว่ายังไม่เคยเป็นตะคริว ?

ขี่ไปสักพักแล้วจะรู้ว่ามันมีอะไรมากกว่าตะคริวอีกเยอะมากครับ

ปล ทำตามคำแนะนำของเพื่อนๆ ด้านบนได้เลย
ผมว่าเป็นตะคริวก็หนักมากแล้วนะครับ ยังมีอะไรที่หนักกว่าการเป็นตะคริวอีกหรอครับ
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kangkong »

runranrun เขียน:
kangkong เขียน:เริ่มปั่นจากระยะทางใกล้ๆก่อนสิครับ
ปั่นใกล้ๆแล้ว มันไม่สนุกอะครับ
ถ้างั้นก็ต้องวอร์มร่างกายให้ดีๆ แล้วดื่มน้ำเยอะๆครับ
sakaow2926
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sakaow2926 »

สำคัญคือต้องยืดกล้ามเนื้อก่อน-หลังออกกำลังกาย แล้วก็พยายามจิบน้ำบ่อยๆ อย่าให้ร่างกายสูญเสียเกลือแร่หรือเหงื่อมากไป บางคนมองข้ามเรื่องพวกนี้ไป ก็ทำให้เกิดอาการบาดเจ็บหรือเป็นตะคริวได้ง่ายๆ
timezero
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FR

โพสต์ โดย timezero »

ของเราก็เคยเป็นนะ สงสัยหักโหม ไม่ได้วอร์มร่างกายอ่ะ ปั่นเร็วด้วย
minbike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย minbike »

ตามเม้นต์บนเลยค่ะ
จริงๆ นะการยืดกล้ามเนื้อก่อนและหลัง กับดื่มน้ำมีส่วนจริงๆ ค่ะ
Klopper
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Sport

โพสต์ โดย Klopper »

คิดว่าถ้าทำอะไรหักโหม ก็สามารถเกิดตะคริวได้ทั้งนั้นนะ
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้อาการตะคริวไม่ค่อยมีแล้วครับ พอมีก็ใช้ยูนิเรนดีขึ้นจริงๆ เดี๋ยวปั่นไปไหนก็พกว้ตลอดเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”