ปั่นความเร็วเท่าเดิมหัวใจเต้นช้ากว่าเดิม แต่เร่งไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไร

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

ปั่นความเร็วเท่าเดิมหัวใจเต้นช้ากว่าเดิม แต่เร่งไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไร

โพสต์ โดย kritsang »

ผมวิ่งวันละประมาณ 10-15 กิโล สลับกับปั่น 50-80 กิโล พักอาทิตย์ละ 1 วัน
เมื่อวานวิ่งไป 14 กิโล ตามปกติ ก็ไม่รู้สึกเพลียอะไร

มาวันนี้ปั่นทางเดิมเวลาเดิม ความเร็วก็ปั่นปกติแต่หัวใจเต้นช้ากว่าเดิมประมาณ 5-10 ครั้ง/นาที
ตอนเร่งความเร็ว 37-40 หัวใจขึ้น 150 ครั้ง/นาที ปกติต้องขึ้น 160+
แต่ว่ามันเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ หัวใจเต้น 150 หอบแล้ว ปกติต้อง 160 ถึงจะหอบ แต่ว่าอัดไม่ถึง

อายุ 44 ปี (143-156 คือโซน 3 HRR ครับ)
เป็นเพราะล้าเกินไป, ออกกำลังหนักเกินไป
หรือฟิตขึ้นแต่กล้ามเนื้อยังล้าอยู่
หรือเป็นเพราะอะไรครับ พยายามค้นหาแล้วแต่ไม่เจอคำตอบ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: ปั่นความเร็วเท่าเดิมหัวใจเต้นช้ากว่าเดิม แต่เร่งไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไร

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

น่าจะ Over train ครับ
อาการหัวใจเต้นช้ากว่าปกติเป็นสัญญาณบ่งบอก
อีกทั้งดูการออกกำลังการของพี่ค่อนค้างหนัก
แนะนำให้พักสักสัปดาห์ แล้วค่อยกลับมาปั่นใหม่ ก่อนร่างกายพังครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่นความเร็วเท่าเดิมหัวใจเต้นช้ากว่าเดิม แต่เร่งไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไร

โพสต์ โดย soonchai »

ผมว่าน่าจะพักน้อยไปครับกล้ามเนื้อฟื้นตัวไม่ทันอายุ40กว่าๆแล้วกล้ามเนื้อคงไม่ฟื้นตัวเร็วเท่าหนุ่มๆ ผมเองก็40ปลาย เจอปัญหาเช่นกันยิ่งปั่นยิ่งถอยหลัง ผมก็หันมาวิ่งด้วย คงเป็นเพราะกล้ามเนื้อล้าไปครับ ถึงแม้กล้ามเนื้อจะไม่ปวดเมื่อยอะไรแต่มันคงแอบล้าลึกๆอยู่ วิ่งวันละ10-15 ปั่น50-80 โล นี่ถือว่าไม่น้อยแล้วนะครับ สำหรับอายุ40+ ถ้าหนุ่มๆคงไม่เท่าไร
ลองพักสัก 2 วัน แล้วลองใหม่ครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

โภชนาการหลังการออกกำลังกายก็สำคัญนะครับ กินอาหารให้ถูกต้อง จะช่วยฟื้นฟูร่างกายได้เร็วขึ้น รวมทั้งการจัดตารางการฝึกซ้อมให้เหมาะสม
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

น่าจะหนักไปหน่อยครับหรือไม่ก็พักผ่อนไม่พอ ร่างกายมันเริ่มฟ้องละ ลองพักสัก 2-3 วันนอนให้เยอะหน่อย ค่อยกลับมาซ้อมเหมือนเดิมดีกว่าครับ

ส่วนตัวถ้าช่วงไหนรู้สึกว่าหนักไปหรือล้าไปหรือผิดปกติผมจะพักครับ เพราะฝืนไปมันไม่ช่วยอะไรส่วนมากจะแย่กว่าเดิม ไม่ใช่หนุ่มๆแล้วต้องรักษาตัวนิดนึง :mrgreen:
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

โพสต์ โดย kritsang »

ขอบคุณครับ
มาไล่โปรแกรมดู อาทิตย์ก่อนวิ่งฮาล์ฟมาราธอนมา คงหนักเกินไปจริงๆ
เมื่อเช้าเลยออกวิ่งเบาๆ พรุ่งนี้พัก แล้ววันจันทร์ค่อยว่ากันอีกที
ยังไม่รู้สึกล้า แต่อาจจะหนักเกินไปหน่อย คงต้องเพิ่มวันเบาๆ แทรกลงไป

อายุคงไม่ใช่แค่ตัวเลขแบบที่คนชอบพูดกันแล้วหละ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”