เป็นริดสีดวงมาปั่นจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
suraphol-khaidon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813904794
team: ไนท์บ้านเกาะ,สทล.8
Bike: TREK830,1.9,4500

เป็นริดสีดวงมาปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย suraphol-khaidon »

สอมถามผู้รู้เพือ่นนักปั่น หากมีอาการ เจ็บ ก้นเนื่องจากริดสีดวงทวาร จะสามารถ ปั่นจักรยาน
ได้ไหมครับ มันจะอักเสบ เกินไปหรืออันตรายต่อไป เปล่า ถ้ามาปันจักรยาน ออกกำลังกาย
ไดโปรดแนะนำด้วย
ได้ปั่น..ออกกำลังกายแล้ว..แฮป..ปี้ดี...คร้าบบบบบ
ma_noang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8017534
team: :)
Bike: POLYGON, KHS , LA,TRIGON,GIANT,HARO

Re: เป็นริดสีดวงมาปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ma_noang »

:lol: :lol: ผมก็ไม่เคยเป็นครับ แต่พี่ที่ทำงานเคยเป็นก็นั่งบนอานนิ่มๆปกตินะครับ แต่ว่าขี่จักรยานอานแข็งๆหรือนุ่มก็ได้รับแรงกดพอควร เกรงว่าจะเร่งปฏิกิริยาริดสีซิส ทำให้เกิดอักเสบหนักได้ กางเกงที่นุ่มคงพอบรรเทาอาการได้ แต่ถ้าให้ดีควรรักษาให้หายก่อนจะได้ ขี่แบบ แฮป ปี้ ครับ :lol: :lol: :lol:
"ปั่นแล้วไปไหน......."
(ปั่นไป ที่ชอบ ที่ชอบ)
jackal2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.198.0944
team: none
Bike: Fuji Touring 2016

โพสต์ โดย jackal2008 »

โดยความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หากเป็นในระดับที่มีอาการชัดเจนและเคยมีการอาการอักเสบแล้ว น่าจะรักษาให้หายก่อนครับ แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว บางท่านไม่ทราบด้วยซ้ำว่าตัวเองเป็น เพราะอาการไม่เคยกำเริบ
แต่ผมว่าคนที่เคยริดสีดวงกำเริบ น่าจะทราบว่าฤทธิ์เดชมันขนาดไหน ผมเคยได้ยินเพื่อนบอกว่า มันเหมือนกับเอาถ่านร้อนๆ มาจี้ที่ก้นเลย เจ็บปวดมาก
อย่างไร หากทราบว่าตัวเองเป็น หากไม่เหลือบ่ากว่าแรง หมอที่ให้การรักษานั่นละครับ ให้คำตอบดีที่สุด
op
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815942838
team: pili team
Bike: klein giant

โพสต์ โดย op »

เป็น แต่ก้อนยังไม่ใหญ่เท่าไร ปั่นมาสัก 8 ปีมานี้ ไม่ได้รักษา ไม่กินยา มันยุบแห้งไปเอง การขับถ่ายก็ดี ไส้มันถ้าจะขยับตัวตลอดเวลา ขี่ทุกวันตอนเย็นเป็นประจำ สัก 50 km UP เสาร์อาทิตย์เพิ่มรอบเช้าอีก สัก 60 -70 km ใหม่ ๆ ก็ทำใจเรื่องเจ็บก้นบวกสอง ไม่คิดว่ามันจะดีขึ้น เคยคุ่ยให้เพื่อนฟังอยู่ เออดีขี่จักรยานเป็นริดสีดวงยังหาย เป็นมาก่อนขี่จักรยานสัก 10 ปีมัง ก็ไม่ได้ตั้งใจจะให้ริดสีดวงมันหาย มันเป็นผลพลอยได้มากกว่า
phat5553
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0822324153
team: มาคนเดียว
Bike: อดีตtrek 8500 ปัจจุบันcannondale F8

โพสต์ โดย phat5553 »

ผมว่าถ้าเป็นริดสีดวง ไม่ว่าอาการจะมากหรือน้อยควรไปทำการรักษาก่อนดีกว่าครับ เพราะโดยอาการของโรคริดสีดวงหมอก็จะห้ามทำการออกกำลังกายเช่นยกของหนัก วิ่ง ปั่นจักรยาน หรือทำกิจกรรมที่มีผลทำให้เกิดการเสียดสีที่ก้นและต้องไม่ใส่กางเกงรัดรูป ห้ามทานของรสจัด เพราะถ้าฝืนไปออกกำลังกายเกิดอาการอักเสบของริดสีดวงมาแล้วจะงานเข้าไม่คุ้มน่ะครับ ข้อมูลมาจากแฟนผมเป็นพยาบาลครับ ;)
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

โพสต์ โดย oyoland »

รอให้หายก่อนแล้วปั่นจะดีกว่า ไม่งั้นมันจะหายเจ็บช้า
ถ้ามีอาการเจ็บแม้เพียงเล็กน้อย ช่องทางจะมีอาการอักเสบและผนังช่องทางจะอ่อนแอ เนื้ออุจ...มันจะเหมือนใบมีดโกนทำให้ช่องทางเป็นแผล แม้จะถ่ายเหลวก็ยังเจ็บและบาดช่องทางได้ แต่เมื่อรักษาอาการหายเจ็บแล้วก็อาจกลับมาเจ็บได้อีกในเวลาไม่นาน เพราะมีการเสียดสีทุกครั้งที่ปล่อย
ผมมีวิธีแนะนำครับลองแล้วช่วยได้เยอะ คือก่อนปล่อยอุจ...ผมจะเอาหัวชำระอัดน้ำเข้าไปผสมภายใน แล้วก็ปล่อยออกมาทั้งน้ำและเนื้อ น้ำจะช่วยให้ออกได้ง่ายและลื่นไหลกว่ามาก และพยายามอัดน้ำเข้าทุกครั้งที่จะปล่อย ผมทำมานานพอควรแล้วได้ผลดีมาก อาการเจ็บไม่กลับมาอีก แต่ถ้าท้องผูกน้ำก็ช่วยแทบไม่ได้และจะเจ็บขึ้นมาอีก เพราะฉะนั้นกินผักให้มาก ๆ ป้องกันท้องผูกครับ (อัดน้ำนี่ไม่ได้หมายความว่าอัดจนแน่นนะครับ เอาแค่รู้สีกว่าน้ำเข้าไปพอควรเท่านั้นครับ)
ปล. อย่าคลื่นไส้นะครับ :shock: :shock: :shock:
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
เสือหยุย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทั่วทีป...แหล่นทั่วไทย....เมื่อยก็หย่างเอา
Bike: ไม่แพงหาเอามือ2ราคาบ้านๆเอามาปั่นเพื่อสุขภาพ..ไม่ใช้ซื้อมาโชว์

โพสต์ โดย เสือหยุย »

oyoland เขียน:รอให้หายก่อนแล้วปั่นจะดีกว่า ไม่งั้นมันจะหายเจ็บช้า
ถ้ามีอาการเจ็บแม้เพียงเล็กน้อย ช่องทางจะมีอาการอักเสบและผนังช่องทางจะอ่อนแอ เนื้ออุจ...มันจะเหมือนใบมีดโกนทำให้ช่องทางเป็นแผล แม้จะถ่ายเหลวก็ยังเจ็บและบาดช่องทางได้ แต่เมื่อรักษาอาการหายเจ็บแล้วก็อาจกลับมาเจ็บได้อีกในเวลาไม่นาน เพราะมีการเสียดสีทุกครั้งที่ปล่อย
ผมมีวิธีแนะนำครับลองแล้วช่วยได้เยอะ คือก่อนปล่อยอุจ...ผมจะเอาหัวชำระอัดน้ำเข้าไปผสมภายใน แล้วก็ปล่อยออกมาทั้งน้ำและเนื้อ น้ำจะช่วยให้ออกได้ง่ายและลื่นไหลกว่ามาก และพยายามอัดน้ำเข้าทุกครั้งที่จะปล่อย ผมทำมานานพอควรแล้วได้ผลดีมาก อาการเจ็บไม่กลับมาอีก แต่ถ้าท้องผูกน้ำก็ช่วยแทบไม่ได้และจะเจ็บขึ้นมาอีก เพราะฉะนั้นกินผักให้มาก ๆ ป้องกันท้องผูกครับ (อัดน้ำนี่ไม่ได้หมายความว่าอัดจนแน่นนะครับ เอาแค่รู้สีกว่าน้ำเข้าไปพอควรเท่านั้นครับ)
ปล. อย่าคลื่นไส้นะครับ :shock: :shock: :shock:
:shock: :o เห็นภาพเลย :shock: :shock:
" เวลาปากดี ก็ไม่อยากสวดมนต์...
เวลามือไม้ดี ก็ไม่อยากใหว้พระ...
เวลาร่างกายแข็งแรง ก็ไม่อยากปฎิบัติธรรม...
พอเป็นอัมพฤกษ์ อัมพาต ปากเบี้ยว แขนขาสั่น เดินไม่ไหว...
อยากไหว้พระ สวดมนต์ ปฎิบัติธรรมก็เป็นไปไม่ได้...
ทำบุญแบบเจ็บๆ ก็ได้แบบเจ็บๆ "

.............หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม.....
ขาประจำ
ขาประจำ

oyoland เขียน:รอให้หายก่อนแล้วปั่นจะดีกว่า ไม่งั้นมันจะหายเจ็บช้า
ขอบพระคูณทุกคำแนะนำทุกท่าน ผมใช้วิธิเหมือนท่าน แต่บางวันท้องผูกมันจะบาด.....เจ็บ
เพราะบางวันรับประทานอาหารไม่มีกาก แต่ผมออกกำลังกายทุกวันระบบขับถ่ยก็ถ่ายทุกวันเหมือนกัน
แต่ถ้าวันไหนไม่ได้ปั่นหรือหยุดปั่นจักรยานสิครับมันจะลงแดงให้ได้ ตอนนี้รักษาโดยกินยา ควบคู่กับเหน็บยาก็พอทุเลาลง
ผมไปหาหมอ หมอก็ให้ยามากินกับยาเหน็บครับ ไม่ได้ตรวจภายใน หากท่านใดแนะนำหมอดีๆด้านนี้จักขอบพระคุณยิ่ง
ได้ปั่น..ออกกำลังกายแล้ว..แฮป..ปี้ดี...คร้าบบบบบ
switt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 6 3 9 4 5 3 6 4 5
team: 6 6 C y c l e s
Bike: I n d y F a b T i D l x
ตำแหน่ง: Bangkok / Thailand

โพสต์ โดย switt »

เอาใจช่วยครับ
DrNeung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SAGAI YALA
Bike: RMB, VENGE
ตำแหน่ง: NeuroSx BHH

โพสต์ โดย DrNeung »

รักษาก่อนครับ
ดูว่าเป็นมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่มาก ใช้รัดก่อนได้

ถ้าหลายหัว เป็นซ้ำ มีอาการมาก ก็ผ่าตัด

สำคัญระวังเรื่องท้องผูก อาจใช้ยาระบายพวก senokot mucilin ช่วยคร้าบ

ถ้าเป็นมากๆ เรื้อรังมานาน นอนก็มีเลือดออกมาเลอะที่นอน อันนี้เห็นควรรักษาโดยด่วน
ควรได้ชิ้นเนื้อมาตรวจครับ
ขอให้ทุกๆคนมีสุขภาพดี และปลอดภัยครับ
HS8XOT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077210098
team: vrtapee,ก๊วนลมโชย
Bike: trek 8500,Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HS8XOT »

ตามความคิดของผม ผมว่าให้หายก่อนดีกว่าที่มาปั่น น่ะครับ

เพราะมันอาจอันตรายถึงชีวิตได้ :lol: :lol:
ปั่นยังไงก็ได้ แต่ให้ถึงเส้นชัย
ขาประจำ
ขาประจำ

จะพยายามไม่ให้ท้องผูกครับ แพทย์ให้กินอาหารมีกากมากๆ และให้ยา daflon มารัปประทานพร้อมยาเหน็บ แต่ตอนถ่ายยังบาด..อยู่ แต่ไม่มีเลือด ขอบคุณทุกคำแนะนำ
lionking
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898988991
team: OV Spirit
Bike: M5
ตำแหน่ง: แม่ริม เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lionking »

:mrgreen: ผมก็เป็นครับ แก้โดยการเอานิ้วดันให้มันกลับไปข้างในครับ แล้วก็ปั่นได้ปกติ :mrgreen:
สมประสงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6965-7958
Bike: trek 8500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมประสงค์ »

lionking เขียน::mrgreen: ผมก็เป็นครับ แก้โดยการเอานิ้วดันให้มันกลับไปข้างในครับ แล้วก็ปั่นได้ปกติ :mrgreen:
น่ากลัวจังครับ ผมว่ารักษาให้หายก่อนดีกว่านะครับ จะได้ไม่ต้องมาห่วงหน้าพะวงหลัง :mrgreen: :mrgreen:
babypowder
สมาชิก
สมาชิก
Tel: (^^,)/ \(,^^)
team: @สาวก XT@
Bike: ปั่น1วัน หยุด1เดือน เลื่อนตลอด จอดสนิท
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babypowder »

phat5553 เขียน:ผมว่าถ้าเป็นริดสีดวง ไม่ว่าอาการจะมากหรือน้อยควรไปทำการรักษาก่อนดีกว่าครับ เพราะโดยอาการของโรคริดสีดวงหมอก็จะห้ามทำการออกกำลังกายเช่นยกของหนัก วิ่ง ปั่นจักรยาน หรือทำกิจกรรมที่มีผลทำให้เกิดการเสียดสีที่ก้นและต้องไม่ใส่กางเกงรัดรูป ห้ามทานของรสจัด เพราะถ้าฝืนไปออกกำลังกายเกิดอาการอักเสบของริดสีดวงมาแล้วจะงานเข้าไม่คุ้มน่ะครับ ข้อมูลมาจากแฟนผมเป็นพยาบาลครับ ;)
:lol: ท่านเจ้าของกระทู้ต้องเชื่อพี่เขานะครับ นี่ไม่ใช่แค่มีแฟนเป็นพยาบาลนะครับ นี่เป็นผู้มีประสบการณ์ตรงด้วยนะครับเนี่ย
แต่งให้สวย แต่งให้แรง แต่งให้ครบ จบแล้วขาย (^^")/

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”