ขึ้นเนินยาวๆ ยังไงให้ไม่ปวดเข่าครับ [Audax600]

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

ขึ้นเนินยาวๆ ยังไงให้ไม่ปวดเข่าครับ [Audax600]

โพสต์ โดย mazzazo »

ถามหน่อยครับ ไป Audax 600 มา ปั่นได้ 324km เข่าบวม
ปวดมาก เลยต้องหยุด ครับ วันนี้เข่าดีขึ้นเริ่มหายเจ็บปั่นเบาๆ ได้แล้วครับ
อยากทราบว่าอาการเข่าบวมเกิดจากอะไรครับ
ตอนนี้คิดว่าเป็นเพราะขึ้นเนินแล้วใช้แรงกดมากไป
แต่ก็ใส่ จานหน้า 34 จานหลัง 28 กับ 32 แล้วนะครับเวลาขึ้นเนินชันๆ
และสังเกตุว่า ปั่นกับเพื่อน เวลาทางราบ หรือทางเนินซึมเราจะเร็วกว่าครับ
แต่พอขึ้นเนินจริงๆ จะสู้เขาไม่ได้ครับ (ใช้หมอบเหมือนกันครับ)
ตรงนี้ต้องฝึกซ้อมยังไงครับ

PS
เวลาขึ้นเนิน 3% รอบขาผมได้ 40 - 60 รอบ แต่ก็ใช้เกียร์เบาสุดแล้วครับ
ไป Audax 400 มาไม่มีอาการนี้นะครับ รถคันเดิม Setting เหมือนกันทุกอย่างครับ

Power Profile ผมต่ำต้อยมากครับ

5 Sec 660 Watt
20 Min 178 Watt
FTP 166 Watt
หนัก 82kg
รถ + สัมภาระ 14 -15kg ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: ขึ้นเนินยาวๆ ยังไงให้ไม่ปวดเข่าครับ [Audax600]

โพสต์ โดย ต้อง »

ร่างกายไม่พร้อม เป็นอีกสาเหตุหลักของอาการบาดเจ็บครับ....

วัตถุที่สามารถจับต้องได้ ย่อมเสื่อมสลายตามกาลเวลา ฉันใด ร่างกายคนเราก็เป็นฉันนั้น

.... อาการแบบนี้คือ ร่างกายของเรามันฟ้องว่า เรากระทำกับอวัยวะส่วนนั้นหนักเกินไป และถ้ายังฝืนจะกระทำเช่นนี้อีก ต่อไปในภายภาคหน้า ก็จะมีอาการบาดเจ็บสะสมเรื้อรัง และในบางรายก็ไม่สามารถกลับมาเดินได้เหมือนปกติเมื่ออายุมากขึ้น

...... ถ้าเหนื่อย ก็ต้องพัก ถ้าเจ็บ ก็ต้องหยุด
...... ออกกำลังกายเพื่อรักษาสุขภาพ ไม่ใช่ออกกำลังกายเพื่อทำลายสุขภาพครับ....

ขอโทษที่ต้องพูดตรง ๆ น๊ะครับ ที่ต้องพูด ก็เพราะความเป็นห่วงในสุขภาพของทุกท่านครับ เพราะผมเห็นนักปั่นหลายท่านมักใช้ concept ที่ว่า " ตัวตายไม่ว่า เสียหน้าข้าไม่ยอม " ครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ขึ้นเนินยาวๆ ยังไงให้ไม่ปวดเข่าครับ [Audax600]

โพสต์ โดย lotus »

ถ้าจะให้ไม่ปวด ต้องลง 34/32 แต่แรกเลย พยายามปั่นเป็นวงกลม อย่าใช้กดอย่างเดียวครับ ลดความเร็วหน่อยก็ได้ เอาแค่ให้ผ่านก็พอสำหรับเนินชันครับ Audax คือชนะใจตัวเอง ไม่ต้องเร่งตามคนอื่นๆ

ที่พูดนี่ประสพการณ์ขึ้นเนินยาวๆ ดอยอินท์ 7 ครั้งมาแล้ว
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

เกิน200โลไป อะไรก็เกิดขึ้นได้คับ งานaudax มันเหมือนงานแข่งคนเหล็กแล้วคับ
มีอย่างเดียวที่จะผ่านให้ได้คือ ซ้อม วางแผน ใจสู้แม้กายจะต่อต้าน 8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ อาจเป็นเพราะเร่งตามกลุ่มมากไป แล้วเราไม่แข็งแรงเท่าเขาครับ

พอเจ็บ แล้วทำท่าไม่ดี พักไม่หายก็หยุดเลยครับ กลัวเจ็บยาว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”