ขอคำแนะนำการซ้อมหน่อยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
apipooh
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0845511464
ตำแหน่ง: บ้านระจัน

ขอคำแนะนำการซ้อมหน่อยครับ

โพสต์ โดย apipooh »

มือใหม่เวลาน้อยมากครับ ใช้เสือภูเขา โครโมลี่ มีเวลาช่วงเช้าตี 5 ครึ่ง ถึง หกโมงครึ่ง สัปดาห์ละ 3-4 วัน ช่วงเย็นห้าโมงถึงหกโมง สัปดาห์ละ 2-4 วัน ส่วน เสาร์-อาทิตย์ ว่างเดือนละประมาณ 3 วัน
อยากขอคำแนะนำการซ้อมจากผู้รู้หน่อยครับ ปั่นยังไงดีให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุด
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ขอคำแนะนำการซ้อมหน่อยครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

จำเป็นต้องมีคลีทและรองเท้าจักรยานครับ และไมล์วัดรอบขา/หัวใจ ฝึกตามกระทู้อยากได้100รอบ/นาที ในห้องเทคนิคการซ้อม(ปักหมุด)ฝึกแค่pt psพอ(สลับฝึกเอาตามความเหมาะสม) เวลาฝึกพอสำหรับเวลาว่างของน้าเลยครับ คิดว่าจะพัฒนาเร็วที่สุดแล้วครับ ทุกอย่างลงทุนหน่อยแต่เสียเงินครั้งเดียวครับใช้ยาวๆเลย

ปล.ผมขายจักรยานคันแรกทิ้งไป2ปีแล้ว ไมล์รองเท้า/คลีทยังดีอยู่เลย
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

มีเวลาพอๆกับผมครับ คือวันละ 1 ช.ม ตอนเช้ามืด ก็ต้องรีบปั่นก่อนไปทำงาน ถ้าเป็นมือใหม่จริงๆ ฝึกปั่นแบบคุมหัวใจให้อยู่ในโซน 3 ไปก่อนเลยครับ ให้มีพื้นฐานที่แน่นๆขึ้นก่อน ถ้าพื้นฐานไม่ดีไปฝึกอะไรมันก็ไม่ค่อยจะเห็นผล ถ้ามือใหม่ปั่น 1ช.ม ย่อมเหนื่อยแน่นอน ก็ต้องปั่นไปจนกว่า 1 ช.ม ไม่เหนื่อยไม่รู้สึกอะไร แบบนี้แสดงว่าพื้นฐานเริ่มแน่นขึ้น วันหยุดก็ปั่นยาวๆหาออกทริป
เมื่อพื้นฐานพร้อมค่อยไปฝึกแบบอื่นต่อไปครับ ตอนเย็นก็หาออกกำลังกายแบบอื่นก็ได้ครับ เช่น เวท หรือวิ่ง ซึ่งจะทำให้การปั่นได้ดียิ่งมากขึ้นครับ เวท ช่วยให้กล้ามเนื้อแข็งแรงมากขึ้นได้ไวครับ การวิ่งทำให้ปอดหัวใจอดทน ทำให้เวลาปั่นไม่ค่อยเหนื่อยครับ ลำพังถ้าปั่นอย่างเดียวโดดๆผมว่าพัฒนาช้าครับ สำหรับมือใหม่นะครับ แต่ไม่ว่ามือใหม่หรือมือเก่า เขาก็ออกกำลังกายแบบอื่นเสริมกันอยู่แล้วครับ มือใหม่ควรปูพื้นฐานแอโรบิค หลายๆเดือนก่อนครับ ถ้ารีบมากเกินไป ผลอาจจะบาดเจ็บขึ้นมาครับ

สำหรับผมการฝึกในห้อง 100 รอบผมว่าเหมาะสำหรับคนที่พอจะมีพื้นฐานการปั่นมาบ้างแล้วครับ เพราะมันไม่ใช่ว่าหมูๆเลยครับ โดยเฉพาะการปั่นขาเดียว ถ้ากล้ามเนื้อไม่แข็งแรง หรือมีพื้นฐานมาก่อน ผมว่าบาดเจ็บแน่นอนครับ
ผมก็มือใหม่ ผมปั่น 1 ช.ม ใช้เวลาเป็นปีๆครับ วันหยุดก็ 2 ช.ม ขึ้นไป

สำหรับผมเรื่อง HRM ผมคิดว่าจำเป็น แต่คลีท ผมคิดว่ายังไม่จำเป็นครับ สำหรับมือใหม่
apipooh
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0845511464
ตำแหน่ง: บ้านระจัน

โพสต์ โดย apipooh »

ตอนนี้ฝึกรอบขาอย่างเดียวเลยครับ ที่รอบขา 85(ไม่รู้ทำไมมันนับได้เท่านี้ทุกครั้งเลย) ทำความเร็วได้ 22-25 ปั่นรอบหนองน้ำแถวบ้านครับ รอบละเกือบๆสี่กิโล ชั่วโมงนึงไม่พักเลย มีแค่ได้รอบนึงแล้วชลอกินน้ำแล้วก็อัดต่อ หมดชั่วโมงก็หมดแรงพอดี ได้ประมาณ 30 กว่ากิโล คำถามคือ ผมอยากลองออกทริปปั่นตามงานกะเขามั่งระยะทางซัก30-40 กิโลจะพอได้มั้ยครับ จะเป็นตัวถ่วงเขามั้ยเพราะรถก็หนักกว่าเขา แรงก็น้อย กลัวน่ะครับ (แต่อาทิตย์ก่อนได้มา 50 โลนะ ใช้เวลาสองชั่วโมงครึ่งแบบชมวิวกับแวะถ่ายรูปด้วย)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”