ถามเรื่องมารยาทในการหมกกลุ่มใหญ่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
uraiworn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถามเรื่องมารยาทในการหมกกลุ่มใหญ่ครับ

โพสต์ โดย uraiworn »

คือผมปั่นที่สนามเขียวเวลาเห็นกลุ่มใหญ่ๆผ่านมา
เราสามารถเข้าไปแจมได้เลยไหมครับ หรือตามมารยาท
ผมควรทำอย่างไรครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องมารยาทในการหมกกลุ่มใหญ่ครับ

โพสต์ โดย lotus »

uraiworn เขียน:คือผมปั่นที่สนามเขียวเวลาเห็นกลุ่มใหญ่ๆผ่านมา
เราสามารถเข้าไปแจมได้เลยไหมครับ หรือตามมารยาท
ผมควรทำอย่างไรครับ
ไปแจมได้เลย อยู่ท้ายสุด ห่างราวๆ 1 ช่วงรถ จย อย่าติด ยอมเหนื่อยหน่อย อย่างน้อยก็ดีกว่าฝ่าลมคนเดียว

ผมปั่นจากปากเกร็ด เลียบแม่น้ำเจ้าพระยา เข้า 347 เลี้ยวเข้าคลองอ้อมน้อย ไปบางไทร เจอกลุ่มแซงเป็นประจำ ถ้าไม่เร็วมาก ผมก็ปั่นเกาะไปครับไม่ต้องพูดอะไร ทำแบบที่ว่า เมื่อแยกกัน ก็กล่าวขอบคุณ
uraiworn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องมารยาทในการหมกกลุ่มใหญ่ครับ

ขอบคุณมากเลยครับพี่
chayathon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chayathon »

ก่อนแปะกลุ่ม บอกคนอยู่ข้างหน้าด้วยนะคับ เค้าจะได้ระวังหลัง ไม่งั้นเบรกเดี๋ยวชนกัน
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

จี้ติดเลยก็ได้ครับ แค่อย่าฟรีขาเล่นแกล้งคันหลังก็พอ และพยายามให้สัญญาณมีตามคันหน้าครับ พวกรถสวนทาง หลุม อะไรทำนองนี้ ...(ฟรีขาคือมีอะไรซักอย่างให้ระวังข้างหน้าไว้)

ปล.ไม่ต้องกลัวชนล้อหลังคันหน้าครับ เพราะคนที่ถูกคุณชนแค่ตกใจส่วนคุณน่ะกลิ้ง :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

1. บอกคนที่จะดูดก่อน ให้เขารู้ตัวหน่อย
2. อย่าจี้มากซักประมาณ 1 คันรถก็พอ เพราะเราไม่เคยขี่ด้วยกันกับเขา
3. ก่อนไปก็ขอบคุณสักหน่อย

วันเสาร์เพิ่งเจอดูดตั้งแต่ก่อนสวนลมพอโค้งสุดท้ายก่อนครบรอบสปริ้นแซงหนีซะงั้น 555 ไม่ขอบคุณซักคำ ผมไม่ได้อะไรมากนะ คนเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยบอก 'ขอบคุณ ขอโทษ' กันเลยครับ คงไม่ได้ฝึกกันมา
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ปกติผมมักจะเจอคนชวนเกาะไปด้วยกัน แต่ถ้าเค้าไม่ชวนแล้วคิดว่าความเร็วไม่ต่างกันมากก็ลองขอเค้าเข้ากลุ่มดูก่อนครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ตามมารยาท ถ้ากลุ่มใหญ่มายาวๆก็เข้าไปต่อท้ายแถวได้เลยครับแต่ไม่ควรไปตัดกลางกลุ่ม และจังหวะนั้นคงไม่มีโอกาสขออนุญาตใคร ถ้าเป็นไปได้ถ้าคันหน้าเริ่มแรงตกเราสลับขึ้นไปลากบ้างก็จะดี ถ้าก่อนแยกจากกันไปพูดขอบคุณได้ก็ควรทำ

แต่ที่ผมเจอนะครับ ตอนแรกเกาะกลุ่มใหญ่กันมา 30-35 พอหมดช่วงสวนลมกลุ่มนำก็เล่นกันขึ้นไปซะ 40-45 กลุ่มแตกกระจายทุกที :lol:
uraiworn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ไม่เคยหมกครับ :) :) :) :)
koepikoe
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย koepikoe »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เห็นกลุ่มผ่านที่ไรอยากลองตามก้นเขาบ้าง แต่ไม่กล้ากลัวทำตัวไม่ถูก... คราวนี้จะลองตามเขาดู แต่ปัญหาคือไม่รู้จะทันหรือเปล่า..555+
อะไรก็ได้...ที่ไม่ทำให้ใครเดือนร้อน...!!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”