ปั่นหมอบแหงนคอมากๆแล้วปวดหัว มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นหมอบแหงนคอมากๆแล้วปวดหัว มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ?

โพสต์ โดย cyberdej »

พอดีเมื่อเดือนที่แล้วผมมีอาการปวดหัวโดยไม่ทราบสาเหตุ โดยจะปวดแบบหน่วงๆตึงๆบริเวณกลางหัวมาจนถึงแถวๆหน้าฝาก
ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะทำงานที่ต้องนั่งจ้องหน้าจอคอมมากไป แต่เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาไม่ได้ใช้คอมหลายวันก็ยังปวดอยู่
นึกว่าเป็นที่สายตา พอไปวัดสายตาก็ปกติดี ปวดจนทนไม่ไหวไปหาหมอ หมอก็ถามว่าไปทำอะไรมาบ้าง
ก็เลยเล่าให้หมอฟังว่าไปปั่นจักรยานเสือหมอบมา ปกติผมก็ปั่นจักรยานมาหลายปีแล้ว แต่จะปั่นเสือภูเขาเป็นส่วนมากก็เลยไม่เป็นอะไร
แต่เมื่อเดือนที่แล้วเอาหมอบออกไปปั่นบ่อย และในแต่ละครั้งที่ปั่นก็จะก้มตัวให้ลู่ลมและแหงนคอค่อนข้างมาก
หมอบก็บอกว่าอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ปวดหัวก็เป็นไปได้ จากนั้นหมอให้ยาคลายกล้ามเนื้อมาทาน อาการก็ดีขึ้น
ตอนนี้ก็ไม่ปวดเท่าไรแล้ว ก็เลยเกิดสงสัยมาคงจะจริงอย่างที่หมอว่า
เพื่อนๆเคยมีใครเป็นอาการแบบนี้บ้างมั้ยครับ ปั่นหมอบแหงนคอมากๆแล้วทำให้ปวดหัวน่ะครับ :?:
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: ปั่นหมอบแหงนคอมากๆแล้วปวดหัว มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ?

โพสต์ โดย tarin »

เป็นไปได้ครับ ปวดไหล่นานๆ ก็จะปวดหัวไปด้วย คล้ายๆ ที่เป็น office syndrome พวกที่นั่งทำคอมมากๆ

ทางแก้นอกจากเสริมกล้ามเนื้อให้แข็งแรงขึ้น ก็ต้องลองดูแว่นกันหมวกที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ ว่ามันบังวิสัยทัศน์เราทำให้ต้องแหงนหน้ามากกว่าธรรมดาหรือเปล่า
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

Re: ปั่นหมอบแหงนคอมากๆแล้วปวดหัว มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ?

โพสต์ โดย rj45 »

ผมใช้วิธีแหงนมองถนนสลับกับก้มมองไมล์ แล้วก็ยืดเหยียดกล้ามเนื้อต้นคอก่อนและหลังปั่นครับ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

โพสต์ โดย OHMMI »

งอก TT อีกคันครับรับรองหาย
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
RTee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Carbine SL

โพสต์ โดย RTee »

คอยสำรวจตัวเองว่าระหว่างที่ปั่น เกร็งไหล่มากเกินไปหรือเปล่าด้วยนะครับ พยายามปล่อยไหล่ให้สบายครับ
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cyberdej »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
เดี๋ยวต้องลองไปสำรวจและปรับท่าทางการปั่นของตัวเองดูซะหน่อยครับ
alfahero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831888363
Bike: BMC slr 01

โพสต์ โดย alfahero »

ผมก็เป็นครับตอนลงเขายาวๆต้องมองทางตลอดเกร็งไหล่ด้วยไม่กล้าก้มลงมองมล์จ้องทางอย่างเดียวลงมาแล้วปวดตุบๆที่ท้ายทอยคิดว่าเลือดสูบฉีดด้วยมั้งครับเป็นเขาเดิมเหมือนเดิมแต่สักพักก็หายนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”