ปรึกษาด้วยครับสำหรับผู้เริ่มต้น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
techno00
ขาประจำ
ขาประจำ

ปรึกษาด้วยครับสำหรับผู้เริ่มต้น

โพสต์ โดย techno00 »

ปั่นและปั่น กรณีภาพนี้เราไช้ปั่นตอนไหน...ขอคำแนะนำด้วยครับ....ขอบคุณ
ไฟล์แนบ
000.jpg (115.04 KiB) เข้าดูแล้ว 1243 ครั้ง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาด้วยครับสำหรับผู้เริ่มต้น

โพสต์ โดย lotus »

techno00 เขียน:ปั่นและปั่น กรณีภาพนี้เราไช้ปั่นตอนไหน...ขอคำแนะนำด้วยครับ....ขอบคุณ
เรียกว่า เกียร์ต้องห้าม ใช้เมื่อขึ้นเขาหรือเนินแล้วสับจานลงเล็กไม่ได้ อย่าทำบ่อย ไม่ดีแน่ๆ เป็นผมถ้าขึ้นเขายาวๆ เช่นดอยสุเทพ เขาใหญ่ สับลงไม่ได้ ผมหยุด แล้วปรับตัวสับจานเลยครับ (ถ้ามีเครื่องมือพกติดตัว)
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาด้วยครับสำหรับผู้เริ่มต้น

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

techno00 เขียน:ปั่นและปั่น กรณีภาพนี้เราไช้ปั่นตอนไหน...ขอคำแนะนำด้วยครับ....ขอบคุณ
ถ้าสับจาน ไม่มีปัญหาอะไร(สับขึ้นลงได้ปกติ) เกียร์ตำแหน่งนี้ ไม่ควรใช้ครับ
เพราะแนวโซ่ จะเยื้องกันมาก และโซ่จะรั้งตีนผีให้โย้มาด้านหน้ามากเกินไป ปั่นๆไปก็จะมีเสียงโซ่กัดเฟือง ครืดๆๆ
... อีกแบบนึงก็คือ จานหน้าใบเล็ก + เฟืองหลังเล็กสุด ก็ไม่ควรใช้ปั่นเช่นกัน ชุดหลังนี่ เอาไว้จอดเฉยๆดีกว่าครับ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
techno00
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย techno00 »

มากกว่า คำใจหลายๆเด้อ....คนแก่จะใด้หัดปั่นต่อไป กรณีทางตรงปั่นระดับ ไม่เกิน 30 จานหน้า 2 เกียร์หลังละเท่าไรครับผม
Artkung88
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Coyote Uranus ดำแถบแดง

โพสต์ โดย Artkung88 »

มันเป็น1ในวิธีทำให้โซ่หรือเฟืองเสียเร็วจะได้เป็นข้ออ้างเปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

มันทำให้เฟืองกับโซ่สึกหรอเร็วขึ้น
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

techno00 เขียน:มากกว่า คำใจหลายๆเด้อ....คนแก่จะใด้หัดปั่นต่อไป กรณีทางตรงปั่นระดับ ไม่เกิน 30 จานหน้า 2 เกียร์หลังละเท่าไรครับผม
ก่อนเฟืองเล็กสุด 1 เฟืองครับ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ใช้เมื่อเวลาอยากเปลี่ยนโซ่ แต่เมียสั่งไว้ว่ายังไม่ขาดก็ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าโชคดีโซ่ตีตะเกียบหลังเป็นรอย สามารถนำไปอ้างเพื่อซื้อเฟรมใหม่ได้ด้วยครับ :mrgreen:
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

โพสต์ โดย uten »

techno00 เขียน:มากกว่า คำใจหลายๆเด้อ....คนแก่จะใด้หัดปั่นต่อไป กรณีทางตรงปั่นระดับ ไม่เกิน 30 จานหน้า 2 เกียร์หลังละเท่าไรครับผม
แนะนำครับสำหรับมือใหม่หัดปั่น เริ่มแรกขอให้ใช้จานหน้าใบเล็กก่อนครับอย่าพีงใช้ใบใหญ่ ให้เน้นฝึกรอบขาให้ชินก่อนครับ สำหรับเฟืองหลัง หรือที่เรียกว่าเกียร์หลัง ให้เลือกใช้เกียร์ที่เราปั่นแล้วสบายที่สุดไม่หนัก และเบาจนเกินไป ปั่นสักพักจะรู้เองครับว่าจะใช้เกียร์อะไร เพราะคนเรากล้ามเนื้อแข็งแรงไม่เท่ากันครับ ขอให้เริ่มต้นที่เกียร์เบาก่อนครับ และพยายามเพิ่มระยะทางในการปั่นให้มากขึ้นครับ
ppsound
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851365779
team: -
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย ppsound »

กรณีอัดๆครับแต่ห้ามขึ้นเขานะครับ :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”