.......

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
xnpn
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: mother earth

.......

โพสต์ โดย xnpn »

..
แก้ไขล่าสุดโดย xnpn เมื่อ 25 ต.ค. 2015, 12:04, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
พลรบ เหมพร
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0878334416
ตำแหน่ง: กบินทร์บุรี ปราจีนบุรี

Re: มือใหม่ที่ไม่ได้ซ้อมปั่นจักรยานจริงจัง วิ่งฮาล์ฟมาราธอนเป็นประจำ จะปั่นจักรยาน 80 ก.ม. รอดมั้ยครับ

โพสต์ โดย พลรบ เหมพร »

ผ่านแบบสบายๆพ่อหนุ่ม
อีทัพปัจยา
เพราะสิ่งนี้มี สิ่งนี้ๆจึงมี
เหตุเกิดจากสิ่งนี้ๆจึงเกิด
เพราะสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ๆจึงไม่มี
เหตุสิ่งนี้ดับ สิ่งนี้ๆจึงดับ
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 343-3440
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

Re: มือใหม่ที่ไม่ได้ซ้อมปั่นจักรยานจริงจัง วิ่งฮาล์ฟมาราธอนเป็นประจำ จะปั่นจักรยาน 80 ก.ม. รอดมั้ยครับ

โพสต์ โดย adi73 »

ทนเจ็บตรูดได้ก็ผ่านได้555
ลิง จั๊กๆ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ๐๙๐๑๑๗๗๖๔๕
team: Not Team
Bike: MTB
ตำแหน่ง: เขาพระงาม ลพบุรี ไทยแลนด์

โพสต์ โดย ลิง จั๊กๆ »

:lol: :lol:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ถ้าไม่ได้ซ้อมเลยใน 3 เดือนก่อนแข่ง วันแข่งไปลง 80 รับรองตายหยังเขียดครับ กล้ามเนื้อมันคนละมัดที่ใช้

ปอด/หัวใจสู้ได้อยู่แล้ว แต่กล้ามเนื้อปั่นมันไม่มีเลย เดี้ยงแน่ๆ รับรองนรกถามหา อาจเป็นตะคริวด้วยถ้าไม่มีใครให้ดูด

ถ้าอยากลงจริงๆ ควรยืมปั่นก่อนสัก 2-3 ครั้ง และครั้งละ 50-60 กม ซ้อมไว้ครับ ถ้าไม่ซ้อมเลย อยู่ดีๆ ไปลง 80 ตายแน่ๆ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ถ้าไม่สนเวลาผ่านครับ วิ่งฮาล์ฟได้นี่แข็งแรงมากพอแล้วครับ ถึงแม้จะใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนแต่ก็เหมือนๆกันนั้นแหละ ปอด หัวใจ คุณ ทนได้สบายๆ
กล้ามเนื้อคุณไม่เจ็บหรอกครับอาจจะเมื่อยๆบ้างแต่ไปได้ แต่อาจจะเจ็บตูดหน้ากางเกงช่วยได้
johnbee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนหล่อปั่นเสือภูเขา / ราบ11รุ่น11
Bike: Seven teres /Ellsworth moment/Balancefs450/Dahon broadwalk/Lapierre Zesty 514/pivot mach4/cannondale craymore/transition tranam

โพสต์ โดย johnbee »

ไปได้ครับ. แต่เจ็บก้นแน่นอน ผมก็ไม่ได้ปั่นบ่อยก็ไปได้ครับแค่ถึง
ถ้าไม่พูดเรื่องเวลา. สู้ๆครับ ต้องลอง
อึดเข้าไว้
ให้รางวัลชีวิต จักรยานสักคัน
https://www.facebook.com/groups/720023351453954/
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

ซ้อมก่อนดีกว่าครับ ให้กล้ามเนื้อชิน คุณจะได้ฝึกด้วยว่าใช้กล้ามเนื้อส่วนไหนในการปั่น ไม่งั้นเสี่ยงตะคริวและบาดเจ็บ การปั่นจะไม่ค่อยบันเทิง
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

ผมปั่นเดี่ยว 2 ชม. กว่า ๆ ระยะ 70 โล สนามเขียวเป็นประจำ
แต่พึ่งมาเริ่มวิ่งตอนนี้ แค่ 5 โล 40 นาที ก็เหนื่อยจะแย่แล้วครับ ไม่เคยซ้อมได้ระยะมินิซักที ขนาดคุม HR แล้วนะครับ

กล้ามเนื้อมันคนละมัดกันครับ ปอดกับหัวใจเราแข็งแรงก็จริง ถ้าซ้อมน้อยนี่เหนื่อยไวแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ต้องปั่นให้ได้ 2 ชม.ดูก่อนครับ

ระยะ 80 โลกับมือใหม่นี่ไม่ต่ำกว่า 3 ชม. แน่นอนครับ
ยิ่งถ้าความเร็วไม่เยอะพอจะเกาะกลุ่มใหญ่ได้นี่มี 4 ชม. แน่นอนครับ

งานจักรยานบางงานก็มีระยะเวลาตัดตัวนะครับ คือถ้าช้ามาก ๆ โดนเก็บขึ้นรถนะครับ
xnpn
สมาชิก
สมาชิก

...
แก้ไขล่าสุดโดย xnpn เมื่อ 25 ต.ค. 2015, 12:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Thanyadit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah rs 2014, Kestrel Talon 2012, Bianchi Impulso 2012, Jab 7100 2012 with WeeRide child seat, LA จ่ายตลาด

โพสต์ โดย Thanyadit »

ไปในเมืองนะครับ
แล้วไปเช่า จกย ปันปั่นของ กทม มาปั่นดู

อีกทางคือสวนเบญจกิติข้างๆ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตครับ เค้ามีบริการเช่ารถจักรยาน ราคาไม่แพงมีตั้งแต่ Classis ไรเล่ แม่บ้าน ภูเขาให้เลือก ปั่นวนรอบๆสวนสวยๆบรรยากาศดีสุดๆ จับระยะทางจาก App บนมือถือ หรือนับรอบดูเค้ามีระยะทางต่อรอบบอกไว้อยู่แล้ว น่าจะรอบละ 1.8 โลมั้ง จำไม่ได้ รับรองรู้แน่ๆ ว่าไหวไม่ไหว แต่แนะนำให้ไปกลางวัน มีแดดหน่อย เพราะเข้าใจว่าแข่งจริงๆ คงต้องเจอแดดเหมือนกัน จะได้ดูเรื่องความอึดไปในตัว

ส่วนตัวผมก็เชื่อว่าจักรยานและวิ่งไม่สามารถมาเทียบชี้วัดได้ว่าเราเก่งอย่างนึงและอีกอย่างจะเก่งไปด้วย
ผมปั่น 180โลได้เป็นวันๆ แต่วิ่ง 5 โลหอบเหมือนหมา
ส่วนคนที่วิ่งประจำพอมาปั่นก็จะมีปัญหาพวก เจ็บตูด ปวดต้นคอ มือชา ไข่ชา ปลายเท้าเป็นเหน็บ ตะคริว ปวดหลัง เจ็บเอว และอื่นๆ

ลองดูด้วยตัวเองให้มั่นใจดีกว่าครับ :P
xnpn
สมาชิก
สมาชิก

...
แก้ไขล่าสุดโดย xnpn เมื่อ 25 ต.ค. 2015, 12:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมปั่นจักรยานวันนึง 200 กม. ยังชิวๆ แต่ลองแข่งวิ่งมาราธอน 45 กม. ตะคริวขึ้นที่ประมาณกิโลเมตรที่30 ขึ้นบนรถเซอร์วิส :oops: เป็นลม/อ้วกอีกต่างหาก สมเพศตัวเองจริงๆ ไม่กล้าไปอีกเลย อายเค้า :oops:
ong2day
สมาชิก
สมาชิก
team: Coffees Cycling Club
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย ong2day »

ผมเป็นคนหนึ่งที่วิ่งฮาร์ฟมาก่อนเหมือนกันครับ ตอนนี้ปั่นได้ 3 เดือน จุดประสงค์เพื่อซ้อมไปไตรกีฬา ถ้าถามว่าไหวมั้ยไหวครับ แต่สิ่งที่มีผลกระทบอย่างแรกเลยคือ ปวดเมื่อย เช่นตูด ฝามือ หลัง เป็นต้น ยิ่งถ้ายังไม่เคยฟิตติ้งจะเป็นแน่นอนครับ มีคนบอกๆ กันว่าต้องปั่นสัก 100-200 โล ตูดจะเริ่มดีขึ้น สัก 500 โลจะคุ้นเคยกับรถ ส่วนตัวผมเห็นด้วยจากประสบการณ์ เราเป็นนักวิ่งมาก่อนจะได้เปรียบในเรื่อง HR มากกว่าครับ และกำลังขาบ้างส่วนเท่านั้น เพราะปั่นใช้กลุ่มกล้ามเนื้อคนละส่วนกับวิ่ง มีส่วนเดียวกันบ้างเท่านั้นครับ สรุปคือรอดแน่นอนครับ แต่จะหนักมากครับ ถ้าไม่ลองปั่นให้ชินมาก่อนไปแข่งครับ ล่าสุดผมไปปั่นมา 100 โล กลับที่พักนอนตื่นมาปวดเมื่อยนิดหน่อย แต่ใช้ร่างกายได้ปกติ รุ่งเช้าตื่นมาวิ่งได้สบาย แต่เทียบแล้ววิ่งฮาร์ฟ เหนื่อยกว่าเยอะครับ

/อ๋อง
@nithikosit
TriSolus
สมาชิก
สมาชิก
team: None
Bike: ทีๆ หมอบเหล็ก พับ

โพสต์ โดย TriSolus »

เห็นด้วยเรื่องตูดครับ ความฟิตได้สบายๆ จักรยานมันไหลได้ ไม่เน้นเรื่อเวลายังงัยก้อได้ 80กม น่าจะแถวๆ 4ชม สบายๆ แต่มีข้อแม้ว่าต้องทนเจ็บตูดให้ได้นะครับ เรื่องนี้เรื่องเดียวเลย ต้องลองครับ ไม่จบดีกว่าไม่ได้ลอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”