ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย griz »

ว่างๆ..เลยลองหาดูว่าเขาเซตรถไตรกันอย่างไร..
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

เดือนหน้า วันอาทิตย์ที่ 15 พย. นี้
มีงานแข่งที่แหลมแม่พิมพ์ จ.ระยอง จัดโดยสมาคมไตรกีฬาแห่งประเทศไทย
ในวันอาทิตย์ที่ 15 พฤศจิกายน นี้ นักไตรกีฬาขาประจำของสมาคมไตรกีฬาแห่งประเทศไทย มีนัดที่จะมาพบปะออกแรงกันในการแข่งขันไตรกีฬาชิงแชมป์ประเทศไทย ประจำปี 2552 วึ่งแต่เดิมวางโปรแกรมว่า จะจัดในวันที่ 18 ธันวาคม แต่เนื่องจากทางสมาคมไตรกีฬาแห่งโอมานเพื่อนของเรามีกำหนดจะจัดการแข่งขัน ไตรกีฬาเพื่อทดสอบสนามการแข่งขัน Asian Beach games ครั้งที่ 2 ที่ทางประเทศโอมานจะเป็นเจ้าภาพ อีกทั้งนักไตรกีฬาทีมชาติไทยและเยาวชนทีมชาติไทยส่วนหนึ่งจะต้องเดินทางไป ร่วมการแข่งขันด้วย จึงจำเป็นจะต้องเลื่อนการแข่งขันชิงแชมป์ประเทศไทยให้มาแข่งในเดือน พฤศจิกายนแทน

เืดือนพฤศจิกายน ทะเลด้านชายฝั่งตะวันออกตั้งแต่พัทยา สัตหีบ หาดแม่รำพึง แหลมแม่พิมพ์ ไปจนถึงแหลมงอบ จะเงียบสงบ ไม่มีคลื่นแรง น้ำใส และขึ้นเต็มฝั่ง เหมาะที่จะแข่งไตรกีฬามาก อากาศโดยทั่วไปจะเย็นสบาย ไม่มีฝน

รูปภาพ
สำหรับเส้นทางการแข่งขันจะเหมือนกับการแข่งขัน Sprint Triathlon ในเดือนตุลาที่ผ่านมา แต่สำหรับระยะ Standard Distance Triathlon ซึ่งต่อไปจะเรียกสั้นๆว่า Standard Triathlon นั้น การว่ายน้ำจะว่าย 2 รอบ การปั่นจักรยานก็ 2 รอบ และการวิ่งก็ 2 รอบเช่นเดียวกัน

รายละเอียดจากเวปhttp://www.thaitriathlon.org/webboard/on/post1287.htm
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
รูปประจำตัวสมาชิก
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o85o627274
team: อิสระ
Bike: Merida

โพสต์ โดย L2E »

หวัดดีคับ
กำลังเริ่มๆ เล่นเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีโปรแกรมฝึกซ้อมที่แน่นอน ซ้อมตามอารมครับ ตอนนี้เน้นซ้อมวิ่ง ครับ

ว่ายน้ำ - ไม่เคยเรียนอ่ะคับแต่ว่ายเป็นตั้งแต่เด็กๆ(บ้านอยู่ติดทะเลคับ :D ) แต่เพิ่งจามาหัดว่ายให้เป็นท่าฟรีสไตล์แต่ว่ายได้แค่ 100m แบบช้าๆ ก็ต้องหยุดแล้วครับ หายใจไม่ทัน หมด....ผมอาศัยดูที่เค้าสอนท่าว่ายใน youtupe แล้วหัดว่ายเอานะครับ คงยังว่ายไม่ถูกวิธี แต่ว่ายท่ากบนี่ตอนฟิตๆ ได้เกิน 700m ล่ะคับ

ปั่น - ปั่น mtb มาได้ปีกว่าละครับส่วนใหญ่ออกทริปกับ TCC บ้าง กะ พี่ๆ ลุงๆ ในกลุ่มบ้าง ปั่นเองคนเดียวบ้าง ได้ av 27-30km/hr.

วิ่ง - เพิ่งเริ่มวิ่งจริงๆ จังๆ ได้ประมาน 4 เดือนแล้วครับ ลงมินิ 10km ได้ 6-7 สนามแล้วมั่ง เวลาประมาณ 43-49 แล้วแต่สนาม

ตอนนี้กำลังจะซ้อมแบบจิงจังบ้างล่ะครับ กำลังหา โปรแกรม+สถานที่+เพื่อน ซ้อมอยู่ครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยินดีต้อนรับเข้าสู่คนรักสูดออกซิเจนครับ..

ไตรกีฬา ว่ายน้ำ จักรยาน วิ่ง..สามอย่างนี้ ว่ายน้ำนั้นหัดเองยากสุดครับ..
เพราะมองไม่เห็นข้อผิดพลาด..ผมเองฝึกเองมาหลายปียังไม่ดีเท่าไร..
แต่ถ้าได้ฝึกกับนักว่ายน้ำจริงจัง จะว่ายเป็นเร็ว..และเร็วด้วย
หรือมีเพื่อนๆช่วยดูข้อผิดพลาดจะช่วยปรับปรุงได้เยอะ..

ดูแล้ววิ่่งเร็วกว่าผมเยอะ..ปั่นก็ยังเร็วกว่าด้วย..

ผมเองตอนนี้กำลังปรับเรื่องอาหาร..ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องการกินอาหารเช้ามากๆอยู่ เพราะอยากฝึกให้กินอาหารตอนตีห้า..
เพื่อมีแรงแข่งตอนเจ็ดโมงเช้า..

ผมซ้อมการวิ่งเน้นแอโรบิค ให้ได้ 10 กม.
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้อ่านเกี่ยวกับ VO2max พอสังเขปให้เข้าใจ..
สงสัยมานานว่ามันสำคัญไฉน..มีอะไรที่พอจะคำนวนเองได้ไหม..ไม่ต้องการค่าที่แม่นยำนัก..
ค่านี้เป็นการวัดค่าออกซิเจนปริมาณสูงสุดที่ร่างกายสูดเข้าไปและก็ใช้มันวัดหน่วยเป็น ml/kg/min
ค่านี้เหมือนกับรถยนต์ที่เครื่องใหญ่แต่จะสามารถวิ่งเร็วไหมนั้น..ยังมีปัจจัยอื่นๆอีก..
ค่านี้เพิ่มได้ประมาณ 10%
ค่านี้คำนวนเองได้ แต่ไม่แม่นนะ
วิธีก็คือเดินเร็วๆระยะทาง 1 ไมล์ ห้ามหยุด วัดค่าสุดท้ายแล้วก็มาแทนในสูตร..
VO2 max (ml/kg/min) = 132.853 - 0.1692(weight in kg) - 0.3877(age in years) + 6.315(gender) - 3.2649 (elapsed time in minutes) - 0.1565 (heart rate at the end of the test)

• weight in kg = (weight in pounds)/2.2
• Gender = 0 for female, 1 for male

Sample: 35-year-old male who weighs 71 kg and walked the mile in 10:30 and finished with a heart rate of 170: 132.853 - 0.1692(71) - 0.3877(35) + 6.315(1) - 3.2649(10.5) - 0.1565(170) =
52.7 ml/kg/min

นำมาจากhttp://outside.away.com/outside/bodywor ... 70118.html
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ

griz เขียน:ยินดีต้อนรับเข้าสู่คนรักสูดออกซิเจนครับ..

ไตรกีฬา ว่ายน้ำ จักรยาน วิ่ง..สามอย่างนี้ ว่ายน้ำนั้นหัดเองยากสุดครับ..
เพราะมองไม่เห็นข้อผิดพลาด..ผมเองฝึกเองมาหลายปียังไม่ดีเท่าไร..
แต่ถ้าได้ฝึกกับนักว่ายน้ำจริงจัง จะว่ายเป็นเร็ว..และเร็วด้วย
หรือมีเพื่อนๆช่วยดูข้อผิดพลาดจะช่วยปรับปรุงได้เยอะ..
ว่ายน้ำคงต้องฝึกเองล่ะครับ ไม่มีเพื่อนมาว่ายด้วยเลย ยังไงซ่ะก็ขอแข่งกะตัวเองมากกว่าครับ
ไม่ได้ไปแข่งกับใคร ;)
griz เขียน: ดูแล้ววิ่่งเร็วกว่าผมเยอะ..ปั่นก็ยังเร็วกว่าด้วย..

ผมเองตอนนี้กำลังปรับเรื่องอาหาร..ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องการกินอาหารเช้ามากๆอยู่ เพราะอยากฝึกให้กินอาหารตอนตีห้า..
เพื่อมีแรงแข่งตอนเจ็ดโมงเช้า..

ผมซ้อมการวิ่งเน้นแอโรบิค ให้ได้ 10 กม.
ที่วิ่งได้เร็วกว่า ปั่นก็ยังเร็วกว่า คงเพราะผมยังหนุ่มๆอยู่มั่งครับ ยังไม่ขึ้นเลขสามเรยย :lol:
ถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกันคงสู้เค้าไม่ได้เหมือนกันล่ะครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เห็นด้วยเล่นไตรนี่ต้องแข่งกับตัวเอง..ผมเองแข่งครั้งแรกเพื่อนๆที่ทำงานถามว่าได้ที่เท่าไร..บอกว่าได้เกือบบ๊วย..
เพื่อนบอก..จะไปแข่งทำไม :mrgreen:
คนไม่เล่นก็ไม่รู้..บางทีเราก็มีความสุขได้..โดยปราศจากชัยชนะ..

วันอาทิตย์ที่ 15 พย.นี้ใครไปแข่งแหลมแม่พิมพ์บ้าง..ทักทายกันบ้าง
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ

15 พ.ย. คงไม่ได้ไปละครับ ขอซ้อมไว้ลงสนามปีหน้าเลยครับ
ว่าแต่พี่ griz (เรียกพี่ล่ะกันนะครับ) ลงไตรมาแล้วกี่สนามครับ
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

สนใจไปงานสมาคมวันที่ 15 พ.ย. นี้เหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าจะได้เอารถไปหรือไปรถทัวร์ แล้วเจอกันคร๊าบบ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

L2E เขียน:15 พ.ย. คงไม่ได้ไปละครับ ขอซ้อมไว้ลงสนามปีหน้าเลยครับ
ว่าแต่พี่ griz (เรียกพี่ล่ะกันนะครับ) ลงไตรมาแล้วกี่สนามครับ
เริ่มคิดเล่นไตร..5 ปีก่อน :P
เริ่มหาข้อมูล..1 ปี..
เริ่มซ้อมตามหลักสูตร ไตรมือใหม่เล่นให้จบ..5 เดือน..
สนามแรกก็ที่แหลมแม่พิมพ์เดือนตุลาที่ผ่านมา..
ยอมรับว่าว่ายน้ำในทะเลตื่นเต้นกว่าในสระเยอะ..
อีกปัญหาที่เจอการเจ็บเข่าจากการเซตจักรยาน..และวิ่ง..
วางแผนไว้ว่าจบระยะสปิ้น 3 สนาม..จะเริ่มซ้อมระยะสแตนดาร์ท(โอลิมปิค) :)
วางแผนปีหน้าเข้าร่วม อย่างน้อย 3 สนาม
1 กรุงเทพไตรกีฬา
2 หัวหินไตรกีฬา(ถ้ายังจัด)
3 ลากูน่า(ถ้ายังพอมีเงินเหลือ)
เล่าประสบการณ์สู่กันฟังบ้างก็ดีเนอะ
Triathlete เขียน:สนใจไปงานสมาคมวันที่ 15 พ.ย. นี้เหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าจะได้เอารถไปหรือไปรถทัวร์ แล้วเจอกันคร๊าบบ
ถ้าได้ไปเจอกันครับ..

ครั้งก่อนไปพักที่สินสมุทร ห้องพักอับมาก นอนไม่สบายเลย..มีใครแนะนำที่พักที่อื่นบ้างไหม..
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากไปเชียร์ด้วยจัง แต่ไม่มีรถไปอ่าา :lol:

วันเสาร์ 14 มีประชุมกรรมการงานแข่งกรุงเทพมาราธอนด้วยจิ
ไว้ค่อยไปดูที่ภูเก็ตลากูนาเลยล่ะกัน ใกล้บ้านด้วย ถือโอกาสกลับบ้านไปด้วยในตัว :D
LIGOR 006
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817197094
team: ชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช ligorteam
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย LIGOR 006 »

อยากทราบว่าลากูน่าเขาบอกว่าเต็มแล้วจริงรึเปล่าครับ
จะไปสมัครวันแข่งเลยได้รึเปล่าครับ
ใครพอจะทราบข้อมูลบ้างรบกวนหน่อยครับกลัวเดินทางไปเสียเที่ยว
ขอบคุณครับ :P :P :P
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

LIGOR 006 เขียน:อยากทราบว่าลากูน่าเขาบอกว่าเต็มแล้วจริงรึเปล่าครับ
จะไปสมัครวันแข่งเลยได้รึเปล่าครับ
ใครพอจะทราบข้อมูลบ้างรบกวนหน่อยครับกลัวเดินทางไปเสียเที่ยว
ขอบคุณครับ :P :P :P
ถ้าเข้าร่วมไตรกีฬาปีนี้ไม่ทันแล้วครับ เพราะปิดแล้ว
แต่เข้าร่วมวิ่ง 8K น่าจะทัน
http://www.lagunaphukettriathlon.com/
เท่าที่ทราบรายการนี้ต้องสมัครล่วงหน้าครับ เขาจะเปิดรับสมัครก่อนนาน..แล้วก็เปิดช่วงสองสำหรับต่างชาติ(ไม่แน่ใจรายละเอียดทั้งหมด)
รายละเอียดอ่านดูในเวปครับ

ว่างๆก็ไปเล่นที่แหลมแม่พิมพ์ก็ได้ครับซ้อมไว้รอลากูน่าปีหน้า
LIGOR 006
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817197094
team: ชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช ligorteam
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย LIGOR 006 »

ขอบคุณครับคุณ griz :P :P :P
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ใครไปแข่งทักทายกันบ้างนะครับ
ไฟล์แนบ
ปั่นจักรยานคันนี้
ปั่นจักรยานคันนี้
merida.jpg (60.97 KiB) เข้าดูแล้ว 2650 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”