อยากปั่นบน Trainer ระหว่างเข้าเฝือกกระดูกปลายแขนหักจะทำได้ไหม?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
team: Nice bike team
Bike: Cannondale Trail Six, CAAD 10
ติดต่อ:

อยากปั่นบน Trainer ระหว่างเข้าเฝือกกระดูกปลายแขนหักจะทำได้ไหม?

โพสต์ โดย TEPP »

เมื่อวันที่ 25/11/2014 ที่ผ่านมาจักรยานล้มระหว่างปั่นในหมุ่บ้านช่วงขึ้นสะพาน(ค่อนข้าสูงชัน เป็นหมู่บ้านที่พื้นที่ใหญ่พอสมควร ปั่นวนวนมาประมาณ 5 รอบ ก็ประมาณ 30 กม ครับ)
เนื่องจาก ปลด Cleat ไม่ทัน และหมดแรงกดบันได เพราะเกียร์หนัก (จริงๆตั้งใจทดสอบแรงขาตัวเอง เพราะปั่นไปแล้วเกือบๆ 1 ชม. ผ่านไป หลายรอบแล้วก็ข้ามได้ตลอด) และเป็นเวลาประมาณ เกือบ 18:00 น. แล้วเริ่มมืด ในขณะกำลังจะขึ้นสะพานอีกทีแขนซ้ายก็พยายามล้วงแว่นกันแมลงที่กระเป๋าเสื้อด้านหลัง ขาก็กดบันไดไม่ลง cleat ก็ยังไม่ได้ปลด ผลก็คือล้มที่จุดปลายยอดชันของสะพานพอดี โดยใช้แขนซ้ายค้ำกับ concrete ราวสะพาน (เพราะสัญชาตญาณและกลัวตกจากสะพานด้วยมั้งครับ)

สรุปแขนกระดูกปลายแขนหักอยู่ในระหว่างเข้าเฝือกแข็ง (ปูนพลาสเตอร์) อยู่ครับ......ในรูปถ่ายรูปตัวเองหน้า comp หลังกลับจาก โรงพยาบาล และหมอเข้าเฝือกอ่อนให้ครับ

ร่ายมาตั้งนานจริงๆอยากขอความเห็นผู้ที่มีประสบการณ์หรือผู้รู้หน่อยครับ.....ว่าระหว่างนี้ผมสามารถปั่นบน Trainer ได้ไหมครับ
จะมีปัญหากระทบกระเทือนต่อการเชื่อมต่อของกระดูกหรือเปล่าครับ (ผม 48 ขวบ แล้วครับ)

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย TEPP เมื่อ 13 ธ.ค. 2014, 08:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Artkung88
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Coyote Uranus ดำแถบแดง

Re: อยากปั่นบน Trainer ระหว่างเข้าเฝือกกระดูกปลายแขนหักจะทำได้ไหม?

โพสต์ โดย Artkung88 »

เทรนเนอร์แบบจับดุมน่าจะได้อยู่แต่อย่าขึ้น3ลูกกลิ้งละ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: อยากปั่นบน Trainer ระหว่างเข้าเฝือกกระดูกปลายแขนหักจะทำได้ไหม?

โพสต์ โดย iN2 »

อายุขนาดนี้ ผมว่าพักฟื้นให้มันหายสนิทก่อนดีกว่าครับ อายุเยอะฟื้นตัวช้า ฝืนไปยิ่งต้องใช้เวลานาน
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

ถ้ามีเงินเยอะก็จัดเทรนเนอร์แบบที่เชื่อมต่อกับ simulator ได้ด้วย
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale Trail Six, CAAD 10
ติดต่อ:

flybigbear เขียน:ถ้ามีเงินเยอะก็จัดเทรนเนอร์แบบที่เชื่อมต่อกับ simulator ได้ด้วย
แสดงว่าน่าจะพอปั่นได้ใช่ไหมครับ....ยี่ห้อไหนดีเผื่อกัดฟันจัดสักเครื่อง...
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เอาแค่จับดุมแบบยืนโยกได้ก็พอครับ ไม่ได้บอกให้ยืนโยกนะแต่เพราะมันแข็งแรงกว่า
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

นายไวไวครับ เขียน:เอาแค่จับดุมแบบยืนโยกได้ก็พอครับ ไม่ได้บอกให้ยืนโยกนะแต่เพราะมันแข็งแรงกว่า

kurt kinetic road machine น่าจะพอเนาะ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

แขนเดียวจับแฮนด์ก็ปั่นได้ครับ แต่เกรงว่าผบ.จะไม่เห็นชอบด้วยน่ะสิครับ :mrgreen:
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ktspyder เขียน:แขนเดียวจับแฮนด์ก็ปั่นได้ครับ แต่เกรงว่าผบ.จะไม่เห็นชอบด้วยน่ะสิครับ :mrgreen:

น่านน่ะสิครับ.....อิอิ
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

ปั่นได้ครับไม่เกี่ยวกับการเชื่อมของกระดูกแต่อาจจะไม่ถนัดเท่านั้นเอง
ระหว่างนี้ผมแนะนำให้ซื้อ calcium แบบเม็ดหรือแบบผงฟู่ละลายน้ำมากินทุกวันไป 1 เดือนด้วยนะครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

jabmon เขียน:ปั่นได้ครับไม่เกี่ยวกับการเชื่อมของกระดูกแต่อาจจะไม่ถนัดเท่านั้นเอง
ระหว่างนี้ผมแนะนำให้ซื้อ calcium แบบเม็ดหรือแบบผงฟู่ละลายน้ำมากินทุกวันไป 1 เดือนด้วยนะครับ
thanks crab
LIB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB 26 นิ้ว 24 สปีด,Bianchi impulso veloce

โพสต์ โดย LIB »

อายุเท่ากัน หักข้างซ้ายเหมือนกัน
เอามือยันตอนล้มเหมือนกัน ต่างกันตรงที่ผมหักเมื่อ ตุลาปี55
แล้วก็ดิ้นรนไปหาเทรนเนอร์มาปั่น
เหมือนกัน แต่ผมปั่นได้ 2-3ครั้งก็
ไม่เอาแล้ว ที่เค้าบอกกันว่าปั่นบนเทรนเนอร์น่า
เบื่อ สำหรับผมจริงครับ แต่ที่น่าเบื่อกว่านั้นก็คือปั่นมือเดียว
เพราะการทรงตัวมันไม่ดีครับ เหมือนมันไม่สมดุลย์ ปั่นแล้วตัวไม่นิ่ง ต้องขยับมาข้างหน้าเหมือนนั่งค้ำจักรยาน เพื่อให้มือกดค้ำบนแฮนด์ตัวจะได้นิ่งซึ่งมันผิดจากธรรมชาติ
สรุปว่าผมไปเดินเร็วๆและวิ่งเบาๆ(เมื่อไม่เจ็บแล้ว)
แทนครับ คุมโซนหัวใจ2-3 จนหมอดูแล้วว่ากระดูกติดแล้วค่อยมาปั่นเบาๆ
ระหว่างรักษาตัวควรกินแคลเซี่ยมเสริมด้วยนะครับ แล้วพอหมอบอกว่า
กระดูกติดแล้วควรทำกายภาพเบาๆป้องกันแขนคดและยึดด้วยนะครับ ของผมหมอให้เอามือประสานกันแล้ว แล้วยืดแขนออกให้ตึง จากนั้นบิดข้อมือที่ประสานกันให้เรามองเห็นหลังมือ แล้วยืดแขนให้ตึงพร้อมกับเอามือที่ประสานกันแล้วเห็นหลังมือนั้นดัดนิ้วไปด้วย จะรู้สึกว่าท่อนแขนตึงๆครับซึ่งเป็นการยืดแขนให้ตึงและตรงครับ

จากประสบการณ์ตรงครับ
สู้ๆครับ เดี๋ยวก็หาย
TEPP
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

LIB เขียน:อายุเท่ากัน หักข้างซ้ายเหมือนกัน
เอามือยันตอนล้มเหมือนกัน ต่างกันตรงที่ผมหักเมื่อ ตุลาปี55
แล้วก็ดิ้นรนไปหาเทรนเนอร์มาปั่น
เหมือนกัน แต่ผมปั่นได้ 2-3ครั้งก็
ไม่เอาแล้ว ที่เค้าบอกกันว่าปั่นบนเทรนเนอร์น่า
เบื่อ สำหรับผมจริงครับ แต่ที่น่าเบื่อกว่านั้นก็คือปั่นมือเดียว
เพราะการทรงตัวมันไม่ดีครับ เหมือนมันไม่สมดุลย์ ปั่นแล้วตัวไม่นิ่ง ต้องขยับมาข้างหน้าเหมือนนั่งค้ำจักรยาน เพื่อให้มือกดค้ำบนแฮนด์ตัวจะได้นิ่งซึ่งมันผิดจากธรรมชาติ
สรุปว่าผมไปเดินเร็วๆและวิ่งเบาๆ(เมื่อไม่เจ็บแล้ว)
แทนครับ คุมโซนหัวใจ2-3 จนหมอดูแล้วว่ากระดูกติดแล้วค่อยมาปั่นเบาๆ
ระหว่างรักษาตัวควรกินแคลเซี่ยมเสริมด้วยนะครับ แล้วพอหมอบอกว่า
กระดูกติดแล้วควรทำกายภาพเบาๆป้องกันแขนคดและยึดด้วยนะครับ ของผมหมอให้เอามือประสานกันแล้ว แล้วยืดแขนออกให้ตึง จากนั้นบิดข้อมือที่ประสานกันให้เรามองเห็นหลังมือ แล้วยืดแขนให้ตึงพร้อมกับเอามือที่ประสานกันแล้วเห็นหลังมือนั้นดัดนิ้วไปด้วย จะรู้สึกว่าท่อนแขนตึงๆครับซึ่งเป็นการยืดแขนให้ตึงและตรงครับ

จากประสบการณ์ตรงครับ
สู้ๆครับ เดี๋ยวก็หาย

ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”