ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

Re: ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

โพสต์ โดย วรรณพงษ์ » 08 เม.ย. 2015, 12:40

virus4985 เขียน:
วรรณพงษ์ เขียน:อยากจะปั่น โซน 3 กับเขามั่งจังเลย เห็นว่าไม่เหนื่อยมาก และลดไขมันได้ดีเลย
ผมนะปั่นทีไร โซน 4-5 ตลอด AHR 170 AV30 50Km Max HR 199 แล้ว
ลองปั่นคุม HR 160 ความเร็วอยู่ที่ 25 เอง
ช่วงนี้ว่างๆ จะไปซ้อมขึ้นเขาที่เขาใหญ่ จบที่ AHR 170
จะกลับไปล้างแค้นที่ ล่มสัก-น้ำหนาว วันนั้น พลาด CP 3 เข้าไม่ทันเวลา อดไปปารีสเลย (เพิ่งเริ่มปั่นได้ 3 เดือนไฟกำลังแรง)

ลองปั่นโซน2-3(ปิดความเร็วเลยครับดูแค่หัวใจกับรอบขา) ปั่นอาทิตย์ละ2-3วันปั่น2-3ชลองปั่นสักเดือน แล้วลองปั่นปกติดูครับความเร็วจะเพิ่มขึ้นแน่นอนพร้อมกับHRจะลดลง
(มือใหม่เหมือนกันครับ ปั่นได้4เดือน)

ขอบคุณครับ
จะลองทำดูครับ

Re: ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

โพสต์ โดย Dynamic66 » 08 เม.ย. 2015, 13:44

uncle_yan เขียน:การฝึก endurance ในเวลา 3-4 ชม ต้องมีการพักระหว่างฝึกไหมครับ หรือว่าฝึกต่อเนื่องกันไปเลย 3-4 ชม. ถ้ามีการพัก จัดช่วงพักอย่างไร ผมอายุ 63 ปี อยากฝึกบ้าง ขอคำแนะนำครับ

อายุมากกว่าผมเป็นเท่าตัวเลยทีเดียว การซ้อมคงต้องปรับให้เหมาะกับบุคคลนะครับ
ผมว่าเอาที่ไหวดีกว่าครับ คือ จริงๆเท่าที่อ่านจากหลายๆที แนะนำให้รวดเร็วไม่ต้องพัก
ซึ่งถ้าอากาศไม่ร้อนมาก หรือ หิวจริงๆผมก็ไม่พักครับประมาณ 3 ชม นี้ปั่นได้กับน้ำ 2 กระติก

แต่หลายๆครั้งรูปแบบเส้นทางมันก็เหมาะสมกับการพักนะครับ
เช่นเส้นทาง 100kg ไปยูเทินมามีปั้มให้แวะพอดี ก็พักเติมน้ำเย็นๆสปอนเซอร์ซักขวดก็ดีเหมือนกัน
เพราะในแต่ละขาเราก็ปั่นไปรวมๆ 1-2 ชม แล้วนับได้เป็นการซ้อม endurance 1 ครั้งเลยก็ยังได้

โพสต์ โดย Dynamic66 » 08 เม.ย. 2015, 13:47

วรรณพงษ์ เขียน:อยากจะปั่น โซน 3 กับเขามั่งจังเลย เห็นว่าไม่เหนื่อยมาก และลดไขมันได้ดีเลย
ผมนะปั่นทีไร โซน 4-5 ตลอด AHR 170 AV30 50Km Max HR 199 แล้ว
ลองปั่นคุม HR 160 ความเร็วอยู่ที่ 25 เอง
ช่วงนี้ว่างๆ จะไปซ้อมขึ้นเขาที่เขาใหญ่ จบที่ AHR 170
จะกลับไปล้างแค้นที่ ล่มสัก-น้ำหนาว วันนั้น พลาด CP 3 เข้าไม่ทันเวลา อดไปปารีสเลย (เพิ่งเริ่มปั่นได้ 3 เดือนไฟกำลังแรง)

อย่าไปสนใจความเร็วครับเท่าไรเท่านั้น
คุม 1 ให้รอบขาในช่วงซัก 80-100 รอบ หัวใจไม่เกิน zone 3 เน้นปั่นยาวๆไม่ต้องรีบครับ
นิ่งๆเรียบๆยาวๆไป จะปั่นเดียวก็ได้ หรือ ปั่นลากเพื่อนๆน้องๆสมาชิกใหม่ที่เพิ่งเริ่มก็สนุกไปอีกแบบไม่เหงา

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน » 11 เม.ย. 2015, 16:00

ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ เห็นด้วยเลยครับ ที่จริงน่าจะเป็นพื้นฐานที่สำคัญที่สุดในการปั่นจักรยาน ถามน้องๆ ทีมทหารอากาศ ที่เก็บตัวติดทีมชาติกัน ถามโค้ชชาวจีน ผู้ฝึกสอนให้ซ้อมอย่างไง น้องบอกว่า ให้ออกทางไกล 5วัน อีก1วัน ให้ทำเซ๊ต กัน ส่วนวันอาทิตย์ให้พัก ออกทางไกล กันก็ประมาณ 150กม ขึ้นไป ส่วนช่วงบ่ายอาจมีเล่นบอดี้เวทเสริมบ้างหลักให้ออกทางไกล ฝึกความอึด ความทน ของร่างกายเป็นส่วนใหญ่ครับ
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >

โพสต์ โดย SakonL » 19 เม.ย. 2015, 17:58

ผมปั่นเอนดูแรนซ์อาทิตย์ละ 2 วันครับ (โซน2)

นอกนั้นก็ โซน 3 ยาว แต่จะจบเร็วกว่าประมาณ 3 ชม.ต้นๆ

รอบขา ตามใจฉัน 90-100 แล้วแต่ว่าจะตั้งเท่าไหร่

ก็ดีครับ เดี๋ยวนี้หายใจสะดวก นอนหลับสบายมากครับ ช่วยได้เยอะเลย
แนบไฟล์

โพสต์ โดย SakonL » 19 เม.ย. 2015, 18:11

หลังๆเวลาน้อยลง เหลือแค่ 2 ชม.ครับ เพิ่มหัวใจขึ้นหน่อยนึง เพิ่มรอบขาขึ้นอีกหน่อยนึง จบมาก็กำลังดีครับ กลับบ้านอาบน้ำเตรียมตัวไปทำงาน สดชื่นทั้งวันครับ

ปั่นได้แค่ตอนเช้าๆครับ เซ็งที่อายุมากขึ้นทุกอย่างมันต้องรีบไปหมด :?

ปั่นแอโรบิคอย่างเดียวก็รู้สึก ร่างกายดีขึ้นมากครับ ไม่ค่อยเจ็บป่วยครับ น๊านๆทีถึงจะเป็นไข้ไม่สบาย ปีนึงแทบไม่ป่วยเลยครับ ดีครับ ถ้าปั่นหนักก็ปั่นโปรแกรมสั้นๆที่บ้านเอาก็ได้ครับ ไม่อันตรายเพื่อนร่วมถนนเผื่อมีอะไรผิดพลาดขึ้นมาครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย GOBBS » 23 เม.ย. 2015, 13:13

ผมปั่น Endrurance ไป 160 โล พักวันนึง
วันต่อมาไม่รู้แรงมาจากไหนปั่นไปแข่ง 70 โล แข่งอีก 80 กลับอีก 70
พระพุทธ!! แรงผมยังเหลือ ไม่เคยปั่นไกลขนาดนี้เลย Base Training คือความจริงครับ
ยิ่งปั่นนานยิ่งทน เหมือนนเราชาร์จถ่าน พอชาร์จไปนานๆก็ต้องปล่อยประจุออกมาบ้าง เดี๋ยวแบตเสื่อมครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ

โพสต์ โดย disoman » 23 ต.ค. 2015, 21:01

ทุกวันนี้ จากแต่ก่อนซ้อม โซน 2-3 เยอะ แต่พักหลัง ได้อ่านๆ ข้อมูลมาครับ เข้าบอกว่า ให้เน้น โซน 1 มากกว่าครับ เพราะเป็นการขยายฐาน เมื่อฐานขยาย ปลายก้อขยายเพิ่มขึ้นไปด้วย ทำให้อึดขึ้นในระยะยาว และหัวใจแข็งแรงครับ แต่จากที่ผมอ่านๆ มาดู เหมือนเน้นซ้อม โซน 3 กันเยอะจัง เลยสับสน และ งง ครับ
อันนี้เป็นแนวทางซ้อมของผมครับ
รูปภาพ
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^

ภาพประจำตัวสมาชิก
เสือตี๋
หมอตี๋+น้องพร 0847849703

โพสต์ โดย เสือตี๋ » 13 พ.ย. 2015, 10:02

ขอบคุณกับคำแนะนำดีๆ สาระดีจากทุกๆท่านในห้องนี้เลยครับผม

disoman เขียน:ทุกวันนี้ จากแต่ก่อนซ้อม โซน 2-3 เยอะ แต่พักหลัง ได้อ่านๆ ข้อมูลมาครับ เข้าบอกว่า ให้เน้น โซน 1 มากกว่าครับ เพราะเป็นการขยายฐาน เมื่อฐานขยาย ปลายก้อขยายเพิ่มขึ้นไปด้วย ทำให้อึดขึ้นในระยะยาว และหัวใจแข็งแรงครับ แต่จากที่ผมอ่านๆ มาดู เหมือนเน้นซ้อม โซน 3 กันเยอะจัง เลยสับสน และ งง ครับ
อันนี้เป็นแนวทางซ้อมของผมครับ
รูปภาพ
มิตรภาพ บนหลังอาน ยิ่งนาน ยิ่งผูกพันธ์

โพสต์ โดย Bike-Commander » 03 มี.ค. 2018, 09:03

ขอบคุณข้อมูลดีๆมากเลยนะครับ
ทางเราบริการรับทำหมวกทุกชนิด โดยโรงงานหมวกชั้นนำอันดับ1 รับทำหมวกแก๊ป หมวกฮิปฮอป ปีกรอบ capbkk.com
พร้อมรับทำหมวกแก๊ป หมวกจักรยาน รับทำหมวก ติดต่อได้ที่ fastcap88.com

โพสต์ โดย cactus » 12 มี.ค. 2018, 11:48

ในรูปที่แสดงค่าสถิติ บอกละเอียดดีจังเลยครับ
มันคือโปรแกรมอะไรหรือครับ ผมเคยใช้แต่ endomondo
ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย k.ao » 27 มิ.ย. 2018, 00:47

cactus เขียน:ในรูปที่แสดงค่าสถิติ บอกละเอียดดีจังเลยครับ
มันคือโปรแกรมอะไรหรือครับ ผมเคยใช้แต่ endomondo
ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ต้องมี monitor ที่มีพวก gps ครับ อย่างทั่วไปที่ใช้ก็ garmin ครับผม
"คนมีน้อย" ไม่ใช่คนยากจนเสมอไป
คนไม่รู้จักพอต่างหาก "ที่ยากจน"

โพสต์ โดย super50 » 23 ก.ค. 2018, 09:50

จะตั้งใจฝึกZONE3 ตามคำแนะนำ แม้ต้องขัดใจตัวเอง(ขาแรงแซงไปก่อนเลย) :D