ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
วรรณพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-121-2330
team: ปั่นเล่นๆ
Bike: BS Radax
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง กทม
ติดต่อ:

Re: ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

โพสต์ โดย วรรณพงษ์ »

virus4985 เขียน:
วรรณพงษ์ เขียน:อยากจะปั่น โซน 3 กับเขามั่งจังเลย เห็นว่าไม่เหนื่อยมาก และลดไขมันได้ดีเลย
ผมนะปั่นทีไร โซน 4-5 ตลอด AHR 170 AV30 50Km Max HR 199 แล้ว
ลองปั่นคุม HR 160 ความเร็วอยู่ที่ 25 เอง
ช่วงนี้ว่างๆ จะไปซ้อมขึ้นเขาที่เขาใหญ่ จบที่ AHR 170
จะกลับไปล้างแค้นที่ ล่มสัก-น้ำหนาว วันนั้น พลาด CP 3 เข้าไม่ทันเวลา อดไปปารีสเลย (เพิ่งเริ่มปั่นได้ 3 เดือนไฟกำลังแรง)
ลองปั่นโซน2-3(ปิดความเร็วเลยครับดูแค่หัวใจกับรอบขา) ปั่นอาทิตย์ละ2-3วันปั่น2-3ชลองปั่นสักเดือน แล้วลองปั่นปกติดูครับความเร็วจะเพิ่มขึ้นแน่นอนพร้อมกับHRจะลดลง
(มือใหม่เหมือนกันครับ ปั่นได้4เดือน)
ขอบคุณครับ
จะลองทำดูครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

Re: ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ

โพสต์ โดย Dynamic66 »

uncle_yan เขียน: การฝึก endurance ในเวลา 3-4 ชม ต้องมีการพักระหว่างฝึกไหมครับ หรือว่าฝึกต่อเนื่องกันไปเลย 3-4 ชม. ถ้ามีการพัก จัดช่วงพักอย่างไร ผมอายุ 63 ปี อยากฝึกบ้าง ขอคำแนะนำครับ
อายุมากกว่าผมเป็นเท่าตัวเลยทีเดียว การซ้อมคงต้องปรับให้เหมาะกับบุคคลนะครับ
ผมว่าเอาที่ไหวดีกว่าครับ คือ จริงๆเท่าที่อ่านจากหลายๆที แนะนำให้รวดเร็วไม่ต้องพัก
ซึ่งถ้าอากาศไม่ร้อนมาก หรือ หิวจริงๆผมก็ไม่พักครับประมาณ 3 ชม นี้ปั่นได้กับน้ำ 2 กระติก

แต่หลายๆครั้งรูปแบบเส้นทางมันก็เหมาะสมกับการพักนะครับ
เช่นเส้นทาง 100kg ไปยูเทินมามีปั้มให้แวะพอดี ก็พักเติมน้ำเย็นๆสปอนเซอร์ซักขวดก็ดีเหมือนกัน
เพราะในแต่ละขาเราก็ปั่นไปรวมๆ 1-2 ชม แล้วนับได้เป็นการซ้อม endurance 1 ครั้งเลยก็ยังได้
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

วรรณพงษ์ เขียน:อยากจะปั่น โซน 3 กับเขามั่งจังเลย เห็นว่าไม่เหนื่อยมาก และลดไขมันได้ดีเลย
ผมนะปั่นทีไร โซน 4-5 ตลอด AHR 170 AV30 50Km Max HR 199 แล้ว
ลองปั่นคุม HR 160 ความเร็วอยู่ที่ 25 เอง
ช่วงนี้ว่างๆ จะไปซ้อมขึ้นเขาที่เขาใหญ่ จบที่ AHR 170
จะกลับไปล้างแค้นที่ ล่มสัก-น้ำหนาว วันนั้น พลาด CP 3 เข้าไม่ทันเวลา อดไปปารีสเลย (เพิ่งเริ่มปั่นได้ 3 เดือนไฟกำลังแรง)
อย่าไปสนใจความเร็วครับเท่าไรเท่านั้น
คุม 1 ให้รอบขาในช่วงซัก 80-100 รอบ หัวใจไม่เกิน zone 3 เน้นปั่นยาวๆไม่ต้องรีบครับ
นิ่งๆเรียบๆยาวๆไป จะปั่นเดียวก็ได้ หรือ ปั่นลากเพื่อนๆน้องๆสมาชิกใหม่ที่เพิ่งเริ่มก็สนุกไปอีกแบบไม่เหงา
เสือชายกว๊าน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0766952
team: กว๊านพะเยา road race
Bike: <MADONE 9>
ตำแหน่ง: ถนน ชายกว๊าน พะเยา

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน »

ซ้อมปั่นแบบ endurance นี่มันดีจริงๆ แฮะ เห็นด้วยเลยครับ ที่จริงน่าจะเป็นพื้นฐานที่สำคัญที่สุดในการปั่นจักรยาน ถามน้องๆ ทีมทหารอากาศ ที่เก็บตัวติดทีมชาติกัน ถามโค้ชชาวจีน ผู้ฝึกสอนให้ซ้อมอย่างไง น้องบอกว่า ให้ออกทางไกล 5วัน อีก1วัน ให้ทำเซ๊ต กัน ส่วนวันอาทิตย์ให้พัก ออกทางไกล กันก็ประมาณ 150กม ขึ้นไป ส่วนช่วงบ่ายอาจมีเล่นบอดี้เวทเสริมบ้างหลักให้ออกทางไกล ฝึกความอึด ความทน ของร่างกายเป็นส่วนใหญ่ครับ
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

ผมปั่นเอนดูแรนซ์อาทิตย์ละ 2 วันครับ (โซน2)

นอกนั้นก็ โซน 3 ยาว แต่จะจบเร็วกว่าประมาณ 3 ชม.ต้นๆ

รอบขา ตามใจฉัน 90-100 แล้วแต่ว่าจะตั้งเท่าไหร่

ก็ดีครับ เดี๋ยวนี้หายใจสะดวก นอนหลับสบายมากครับ ช่วยได้เยอะเลย
ไฟล์แนบ
1.jpg (139.45 KiB) เข้าดูแล้ว 2102 ครั้ง
2.jpg (154.17 KiB) เข้าดูแล้ว 2102 ครั้ง
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

หลังๆเวลาน้อยลง เหลือแค่ 2 ชม.ครับ เพิ่มหัวใจขึ้นหน่อยนึง เพิ่มรอบขาขึ้นอีกหน่อยนึง จบมาก็กำลังดีครับ กลับบ้านอาบน้ำเตรียมตัวไปทำงาน สดชื่นทั้งวันครับ

ปั่นได้แค่ตอนเช้าๆครับ เซ็งที่อายุมากขึ้นทุกอย่างมันต้องรีบไปหมด :?

ปั่นแอโรบิคอย่างเดียวก็รู้สึก ร่างกายดีขึ้นมากครับ ไม่ค่อยเจ็บป่วยครับ น๊านๆทีถึงจะเป็นไข้ไม่สบาย ปีนึงแทบไม่ป่วยเลยครับ ดีครับ ถ้าปั่นหนักก็ปั่นโปรแกรมสั้นๆที่บ้านเอาก็ได้ครับ ไม่อันตรายเพื่อนร่วมถนนเผื่อมีอะไรผิดพลาดขึ้นมาครับ
ไฟล์แนบ
3.jpg (143.17 KiB) เข้าดูแล้ว 2102 ครั้ง
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

ผมปั่น Endrurance ไป 160 โล พักวันนึง
วันต่อมาไม่รู้แรงมาจากไหนปั่นไปแข่ง 70 โล แข่งอีก 80 กลับอีก 70
พระพุทธ!! แรงผมยังเหลือ ไม่เคยปั่นไกลขนาดนี้เลย Base Training คือความจริงครับ
ยิ่งปั่นนานยิ่งทน เหมือนนเราชาร์จถ่าน พอชาร์จไปนานๆก็ต้องปล่อยประจุออกมาบ้าง เดี๋ยวแบตเสื่อมครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

ปักครับ
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

โพสต์ โดย disoman »

ทุกวันนี้ จากแต่ก่อนซ้อม โซน 2-3 เยอะ แต่พักหลัง ได้อ่านๆ ข้อมูลมาครับ เข้าบอกว่า ให้เน้น โซน 1 มากกว่าครับ เพราะเป็นการขยายฐาน เมื่อฐานขยาย ปลายก้อขยายเพิ่มขึ้นไปด้วย ทำให้อึดขึ้นในระยะยาว และหัวใจแข็งแรงครับ แต่จากที่ผมอ่านๆ มาดู เหมือนเน้นซ้อม โซน 3 กันเยอะจัง เลยสับสน และ งง ครับ
อันนี้เป็นแนวทางซ้อมของผมครับ
รูปภาพ
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
เสือตี๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หมอตี๋+น้องพร 0847849703
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพวัฒนานคร สระแก้ว
Bike: TREK8500-HARO ESCAPE8.3-GIANTcross 3300-GIANTเหลือง
ตำแหน่ง: รพ.วัฒนานคร สระแก้ว

โพสต์ โดย เสือตี๋ »

ขอบคุณกับคำแนะนำดีๆ สาระดีจากทุกๆท่านในห้องนี้เลยครับผม
disoman เขียน:ทุกวันนี้ จากแต่ก่อนซ้อม โซน 2-3 เยอะ แต่พักหลัง ได้อ่านๆ ข้อมูลมาครับ เข้าบอกว่า ให้เน้น โซน 1 มากกว่าครับ เพราะเป็นการขยายฐาน เมื่อฐานขยาย ปลายก้อขยายเพิ่มขึ้นไปด้วย ทำให้อึดขึ้นในระยะยาว และหัวใจแข็งแรงครับ แต่จากที่ผมอ่านๆ มาดู เหมือนเน้นซ้อม โซน 3 กันเยอะจัง เลยสับสน และ งง ครับ
อันนี้เป็นแนวทางซ้อมของผมครับ
รูปภาพ
มิตรภาพ บนหลังอาน ยิ่งนาน ยิ่งผูกพันธ์
Bike-Commander
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bike-Commander »

ขอบคุณข้อมูลดีๆมากเลยนะครับ
ทางเราบริการรับทำหมวกทุกชนิด โดยโรงงานหมวกชั้นนำอันดับ1 รับทำหมวกแก๊ป หมวกฮิปฮอป ปีกรอบ capbkk.com
พร้อมรับทำหมวกแก๊ป หมวกจักรยาน รับทำหมวก ติดต่อได้ที่ fastcap88.com
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

โพสต์ โดย cactus »

ในรูปที่แสดงค่าสถิติ บอกละเอียดดีจังเลยครับ
มันคือโปรแกรมอะไรหรือครับ ผมเคยใช้แต่ endomondo
ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
k.ao
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-0417776
Bike: C'dale super6 evo HM
ตำแหน่ง: Chiangmai - Phrae
ติดต่อ:

โพสต์ โดย k.ao »

cactus เขียน:ในรูปที่แสดงค่าสถิติ บอกละเอียดดีจังเลยครับ
มันคือโปรแกรมอะไรหรือครับ ผมเคยใช้แต่ endomondo
ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
ต้องมี monitor ที่มีพวก gps ครับ อย่างทั่วไปที่ใช้ก็ garmin ครับผม
"คนมีน้อย" ไม่ใช่คนยากจนเสมอไป
คนไม่รู้จักพอต่างหาก "ที่ยากจน"
super50
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย super50 »

จะตั้งใจฝึกZONE3 ตามคำแนะนำ แม้ต้องขัดใจตัวเอง(ขาแรงแซงไปก่อนเลย) :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”