มุมมองจักรยานที่เปลี่ยนไป

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

มุมมองจักรยานที่เปลี่ยนไป

โพสต์ โดย jeremy roy »

ผมกำลังจะ 40 กำลังจะเปลี่ยนวิถีการปั่น...........เปลี่ยนมาได้ประมาณจะ 1 เดือนแล้วครับ เดิมผมซ้อมจักรยาน ตื่นตั้งแต่ตีสี่ 05.30 ออกซ้อม กลับถึงบ้านก่อน 07.15-07.20 ต้องส่งลูกไปโรงเรียน วันหยุดออกซ้อมทางไกล 70 80 100 120 โล แล้วแต่โอกาสจะอำนวย..........ปั่นจักรยานใหม่ๆปีแรกๆสนุกมาก มันส์เต็มไปด้วยเรื่องท้าทาย สุขภาพต้องดี ปั่นเกาะกลุ่มให้ได้ น้ำหนักต้องลด ขึ้นเป็นหัวลาก ลงสนามแข่ง หาประสพการณ์ หามิตรภาพ คว้าถ้วยรางวัลถ้วยอันดับ.............แล้วจู่ๆ ช่วงเด็กปิดเทอมล่าสุด ตุลาคมที่ผ่านมาขณะที่ผมปั่นซ้อมอยู่กับกลุ่ม เช้าวันรุ่งขึ้นผมมีนัดจะพาเด็กๆไปเทียวทะเลช่วงปิดเทอม ความคิดตรงนั้นมันแป็ลบขึ้นมา ผมชลอความเร็วลงแล้วก็ช้าลงๆๆๆๆ.......................ช้ามาจะ เดือน เต็มๆแล้วครับ ผมหัดขี่จักรยานกับกลุ่มใหม่ๆเมื่อ 7 ปีที่แล้วโดยเอาจักรยานเก่าๆที่บ้านไปเริ่มปั่นที่สวนสาธารณ ในจังหวัดตอนนั้นอ้วนมาก 90 กว่าโลปั่นจักรยานอยู่สามเดือนน้ำหนักหายไป เหลือ 75 โล........สุขภาพด๊ขึ้นเป็นเงาตามตัวเป็นคนละคนกับไอ้อ้วนที่วันๆเอาแต่เมาหัวลาน้ำ หลังจากปฎิบัติการแรกสำเร็จก็เริ่มเข้าสู่ปฎิบัติการที่สอง.........เข้ากลุ่ม พี่ๆในจังหวัดที่เค้าปั่นกันใจดีมากเปิดโอกาสให้นักปั่นหน้าใหม่เข้าร่วมแกงค์ร่วมก๊วน ออกทริปลงแทรคขึ้นเขาลงห้วยมันเป็นความสุขที่ปนความเหนื่อย.............ปฎิบัติการที่สาม ตูร์เดอฟรองค์ หนึ่งในแรงบันดาลใจในการปั่นของผมคือ แลนซ์อารม์สตรอง ก่อนจะมีคดีอื้อฉาว ความตั้งใจครั้งนี้ คือเสือหมอบ เกาะกลุ่มเสือหมอบที่ทำความเร็วสูงในการแข่งขัน ทั้งมือสมัครเล่นทั้งมือเก๋า ทั้งทีมชาติ ทั้งอดีตทีมชาติ นั่นคือสิ่งที่เราตั้งเป้าว่าเราต้องปั่นเกาะเค้าให้ได้ เป้าหมายต่างๆ เราไฒ่เคยยอมแพ้ สู้ๆๆๆ วันไหนมีโอกาสลงสนามเราต้องทำให้ดีที่สุด..................ปฎิบัติการที่สี่ ถ้วยรางวัล ปั่นช่วงปีที่ สาม เริ่มลงสนาม กว่าจะได้ถ้วย กะ เขาล่อเข้า ปีที่สี่ ทุกคนในสนามสมเป็นนักสู้จริๆ ทั้งท่านที่ได้ถ้วย ทั้งท่านที่ไม่ได้ถ้วย ทั้งอีกหลายๆท่าน แข่งอยู่ดีๆยางแตก อุบัติเหตุ ล้ม ตะคริว แค่คุณกล้าลงสมัคร และลงแข่งคุณก็สุดยอดแล้ว...........ปฎิบัตการที่ห้า ลองเฟรม หลา ยๆชนิด คาร์บอน เหล็ก อลู โครโม เท่าที่กำลังทรัพย์เรามี และพอหาได้.............มาวันนี้ความคิดกำลังช่างใจว่าจะลุยต่อในสนามแข่ง หรือจะกลับมาเป็นคุณพ่อที่ดีของลูกๆ(ที่ผ่านมาผมให้เวลากับจักรยานมากๆจริงๆ)ผผมเริ่มปั่นช้าลง เริ่มออกปั่นช่วงค่ำแทนปั่นเบาๆ heartrate zone 2 zone 3 เพิ่มการออกกำลังกายด้วยการเดิน ซื้อจักรยานพับให้แฟนคันนึง เตรียมพาเค้าออกไปปั่นวันหยุด.............. :D :D :D
PeterJohnson
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แข่งเล่นไพ่ตลอดกาล
Bike: Infinite Spad Race.

Re: มุมมองจักรยานที่เปลี่ยนไป

โพสต์ โดย PeterJohnson »

ยินดีด้วยครับ
ไฟล์แนบ
Screenshot_2014-10-29-13-59-53-1.png (147.05 KiB) เข้าดูแล้ว 1551 ครั้ง
ความรู้ มีไม่เท่าบ่า(ไหร่)
เพราะส่วนใหญ่ มักใช้ จินตนาการ ...
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

แต่ละคนล้วนมีวัตถุประสงค์ที่แตกต่าง อาจมีคล้ายคลึงกันบ้างในคนบางที่ช่วงอายุไล่เลี่ยกัน หรือมีทรรศนะไปในทางเดียวกัน

หาตัวเองเจอ อยู่กับสิ่งที่ตัวเองคิดว่าใช่่ ถ้าใจเราพอ ก็จบตรงนั้น ยินดีด้วยที่ความสุขกับจักรยาน

ส่วนผม ตรงข้ามกับคุณโดยสิ้นเชิงครับ
fear is a mind killer
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

จำได้ว่าพี่เคยโพสกระทู้คล้ายๆนี้ไปแล้วครั้งนึง
ส่วนตัวผมคิดว่า อะไรที่ควบคู่กันมันจะดีมาก ไม่มากไป ไม่น้อยไป ;)
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมเคยเป็นคล้ายๆแบบนี้ครับซ้อมเอาจริงเอาจังมากปั่นเทรนเนอร์ทุกวันออกทริปเกือบทุกอาทิตย์ มีอยู่วันนึงลูกชายเดินมาถามว่าพ่อเขาไม่มีจัดทริปให้เด็กบ้างหรือ ผมอึ้งครับเพราะเป็นคนชวนลูกมาขี่จักรยานด้วยกันเองแต่ตัวเองหนีไปซ้อมไปออกทริปอยู่คนเดียว หลังจากนั้นผมก็เพลาลงครับ คือถ้ามีทริปเบาๆแล้วเอาลูกไปปั่นด้วยได้ผมก็จะเลือกไปขี่กับลูกก่อนทุกครั้ง ผลที่เกิดขึ้นคือพัฒนาการประสบการณ์ผมเพิ่มขึ้นช้ากว่าคนอื่นที่เริ่มขึ่พร้อมๆกัน แต่พัฒนาการของลูกผมปั่นดีขึ้นตลอดมาจนแซงผมไปแล้ว แต่มีความสุขดีครับไปไหนชวนลูกไปขี่ด้วยกัน
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

คุณคงค้นพบความสุขที่แท้จริงแล้วครับ
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

เสน่ห์ของจักรยานอย่างหนึ่งคือแบบนี้แหละครับ
จักรยานเหมือนกัน แต่มันเป็นได้หลายอย่าง หลายวัตถุประสงค์

สำหรับผมจักรยานยังเป็นกีฬาอยู่
เน้นปั่นเพื่อฝึกซ้อม เพื่อออกกำลังหาย เพื่อสุขภาพ และสังคม
ยังสนุกกับการเพิ่มขีดความสามารถของร่างกายอยู่ (หาความรู้ เพื่อซ้อมอย่างถูกวิธี)
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

...วงจรชีวิตคล้ายๆกับผม แต่ของผมข้ามขั้นที่3 มาขั้นที่5เลย :mrgreen: :mrgreen:
HugTmCp
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Chiangrai

โพสต์ โดย HugTmCp »

jeremy roy เขียน: ปฎิบัตการที่ห้า ลองเฟรม หลา ยๆชนิด คาร์บอน เหล็ก อลู โครโม เท่าที่กำลังทรัพย์เรามี และพอหาได้.............มาวันนี้ความคิดกำลังช่างใจว่าจะลุยต่อในสนามแข่ง หรือจะกลับมาเป็นคุณพ่อที่ดีของลูกๆ(ที่ผ่านมาผมให้เวลากับจักรยานมากๆจริงๆ)ผผมเริ่มปั่นช้าลง เริ่มออกปั่นช่วงค่ำแทนปั่นเบาๆ heartrate zone 2 zone 3 เพิ่มการออกกำลังกายด้วยการเดิน ซื้อจักรยานพับให้แฟนคันนึง เตรียมพาเค้าออกไปปั่นวันหยุด.............. :D :D :D
ช่วง 1-4 ผมจำไม่ค่อยได้ แต่ช่วงที่ซื้อๆ จำได้แม่นเลยครับ เจ็บไปเยอะ
ยินดีด้วยครับ กับความสุข กับครอบครัว
song02
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898250748
Bike: araya

โพสต์ โดย song02 »

ดีครับ ได้แบ่งเวลา แบ่งความสุขให้กับครอบครัว เราก็ได้รับความสุขใจไปด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”