มีปัญหาการปั่นลดความอ้วนตอนเช้าครับ แก้ยังไงดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
PeterJohnson
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แข่งเล่นไพ่ตลอดกาล
Bike: Infinite Spad Race.

มีปัญหาการปั่นลดความอ้วนตอนเช้าครับ แก้ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย PeterJohnson »

ผมไปปั่นจักรยานตอนเจ็ดโมงเช้า อยากลดน้ำหนักครับ
ก็เลยไม่กินข้าวเช้า เพราะเข้าใจว่าร่างกายจะได้ใช้ไขมันได้เต็มที่
แต่พอปั่น แล้วช่วงบ่าย จะค่อนข้างเพลียๆ

อ่านจาก link นี้ http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... ?qID=10930
[ เมื่อเราตื่นนอนตอนเช้า ตับที่คอยเช็คและเติมน้ำตาลให้แก่เลือดตลอดทั้งคืนก็จะขาดไกลโคเจนที่สะสมไว้ ระยะเวลาตั้งแต่เราเริ่มทานอาหาร ย่อยและดูดซึมคารโบไฮเดรทที่เราทานเข้าไป จนกระทั่งลำเลียงไปเก็บไว้ที่ตับนั้นใช้เวลาอย่างน้อย3-4ชั่วโมง ดังนั้นเมื่อเราต้องออกกำลังหรือขี่จักรยานที่ต้องการพลังงานจำนวนจากคารโบไฮเดรทให้ได้อย่างเต็มถังทั้งกล้ามเนื้อ ตับและเลือด จึงต้องรับประทานอาหารก่อนหลายชั่วโมงเพื่อให้ตับได้มีเวลาเก็บสะสมไกลโคเจนได้เต็มที่เสียก่อน ]

อยากทราบว่า ต้องแก้ไขยังไงครับ
ต้องกินอาหารเช้าก่อน หรือ กินโค้กระหว่างปั่น หรือ อื่นๆ จึงจะลดน้ำหนักได้อย่างถูกต้องครับ
ความรู้ มีไม่เท่าบ่า(ไหร่)
เพราะส่วนใหญ่ มักใช้ จินตนาการ ...
Rockrider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1 2014 - Bianchi Impulso 2015 -Trinx fa2016 - Dahon archer P18 - Dahon Route 2015 - KHS F20 T3

Re: มีปัญหาการปั่นลดความอ้วนตอนเช้าครับ แก้ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย Rockrider »

อย่าหักโหมครับ ปั่นลดน้ำหนักช่วงเช้าแบบนี้ ควรปั่นแบบไม่ช้าไม่เร็ว ไม่ให้เหนื่อยมากหรือคุมหัวใจไว้ที่โซน2-3เท่านั้น

ปั่นให้ได้อย่างต่ำ 40 นาที เป็นประจำ(เน้นว่าเป็นประจำครับ) ก่อนปั่นครึ่งชั่วโมงทานกล้วยได้หนึ่งลูกน้ำอีก2แก้วป้องกันการหน้ามืด ระหว่างวันดื่มน้ำมากๆ โดยเฉพาะเวลาปั่นจิบบ่อยๆ

และที่สำคัญนอนให้พอครับ เพิ่มเติมเชิญทานต่อไป
ทรงวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10/Bianchi

Re: มีปัญหาการปั่นลดความอ้วนตอนเช้าครับ แก้ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย ทรงวุฒิ »

งดข้าวเช้าก่อนปั่น ผมว่าไม่ควรอย่างยิ่งครับ จะไปหิวช่วง สาย บ่าย กินมากกว่าเดิมอีก ตามหลักควรตื่นมากินสักก่อนสัก 2 ชั่วโมง จากนั้นปั่นโซน 2 เผาไขมันครับ
Artkung88
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Coyote Uranus ดำแถบแดง

โพสต์ โดย Artkung88 »

แซนวิช1+ไวตามิล1 โอเคได้หรือเปล่าครับ ช่วงเช้า กลับมาพักแล้วกินโจ๊กต่อ
หรือกินโจ๊ก ก่อนออกปั่นไปเลยดีกว่ากันครับ
ผมก็หาๆอยู่
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

ผมลองแล้วครับ การปั่นจักรยาน ท่านจะเสริมร่างกายให้แข็งแรง และลดน้ำหนักได้พอประมาณ ลดแบบค่อยๆ ลง
สิ่งที่ดีที่สุดท่านต้องคุมแคลอรี่ในอาหารครับ กินปกติแต่ให้ดูว่าอาหารใดมีแคลอรี่มากควรเลี่ยงหน่อย
วันหนึ่งร่างกายต้องกาย 2,000 แคลอรี่ ปั่นจักรยานประมาณ 14 กิโล ความเร็วคงตัวที่ 20-25 Km/h ลดได้ประมาณ 660 แคลอรี่
สิ่งที่ผมทำและเห็นผลคือ คุมแคลอรี่ตอนเช้ากินไม่ให้เกิน 300-400 แคลอรี่ จากนั่นปั่นจักรยานไปทำงานปกติ
ลองดูครับ ทำแล้วเห็นผล เลยบอกต่อ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมลองมาหมดแล้วครับทั้งยาลดความอ้วน น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น น้ำป้าเช็ง :lol: อะไรที่เค้าว่าลดได้ วิ่งตอนเช้า ว่ายน้ำ วิ่งตอนเย็น ชอบที่สุดคือจักรยานครับแนะนำว่าให้กินก่อนปั่น อยากลดความอ้วนให้ปั่นนานๆตอนเช้าเวลาน้อยให้นอนเร็ว ผมเคยนอนตั้งแต่3-4ทุ่ม ตื่นมาตี4ปั่นเบาๆไป/กับ 80กม.แล้วกับบ้านอาบน้ำแต่งตัวไปทำงานเลย เมียก็ไม่บ่นเพราะอยู่แต่บ้านนอนเร็ว ตื่นมาตี4เวลาก่อน8โมงมีตั้ง4ชม.หาขนมกินแล้วปั่นไม่รีบขากับบ้านแวะโม้อยู่ร้านกาแฟกินไข่ลวกกับกาแฟก่อนกับบ้านยังไหว
ปล.แบ่งเวลาให้เป็นครับชีวิตจะช้าลงมีความสุขกับงานอดิเรกงานประจำไม่เสียครอบครัวมีความสุข
PeterJohnson
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แข่งเล่นไพ่ตลอดกาล
Bike: Infinite Spad Race.

โพสต์ โดย PeterJohnson »

ขอบคุณที่ชี้แนะ ทุกท่านครับ
ความรู้ มีไม่เท่าบ่า(ไหร่)
เพราะส่วนใหญ่ มักใช้ จินตนาการ ...
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ถ้าเปรียบตัวคุณเป็นเครื่องยนต์ จักรยานเป็นตัวรถ เวลาคุณจะขับรถออกจากบ้าน ถ้าไม่แวะเติมน้ำมันรถมันก็วิ่งไม่ได้ ฉันท์ใด ก็ฉันท์นั้น ก่อนออกกำลังกายควรทานอาหารจำพวกแป้ง ก่อนสัก 2-3ชั่วโมง ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ควรจะมีเวลาอย่างน้อย 30-60นาที ระหว่างปั่นน้ำอัดลมอย่าไปกินครับ มันดูดซึมยากกว่าเกลือแร่เยอะเลย และเกลือแร่เอง เวลาซื้อเป็นขวดๆมากิน ก็อย่ากินเพียวๆ ให้ผสมน้ำดื่มลงไป 1:1 ก็ได้ครับ ลดความเข้มข้นมาลงมาหน่อย เพราะบ้านเราพวกเครื่องดื่มเกลือแร่นี่ผสมมาเข้มข้นมาก มีผลทำให้การดูดซึมน้ำน้อยลง
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผม ลด น้ำหนัก จาก 103 เหลือ 85 ภายใน 3 เดือน อันนี่เป็น ตารางฝึก ของผม นะครับ
https://www.endomondo.com/workouts/user/17793061
ลองดูนะครับ ตอนนี่ นน คงที่ 85 -86 1 เดือน นน ไม่ลง มาเลย ช่วงนี้ เลย ลด ชม ปั้น จาก 1.30 -2 ชม เหลือ 1 ชม
แล้ว เล่นเวท 1-1.30 ชม เพิ่ม ครับ

แต่ สำคัญ นะครับ ควบคุม อาหาร 3 เดือนนี่ ผมกินแต่ของ ต้ม เกือบจะ 3 มื้อ ขนม น้ำอัดลม งด ยากกินมากๆได้แค่ coke zero
จาก เอว 47 เหลือ 36

เป็น กำลังใจ ครับ เป้าหมายผม 75 กิโล เหลืออีก 10 โล
savetpibul
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย savetpibul »

ผมกินข้าวโอ๊ต ผสมมูตลี่ ผสมข้าวโพดหวานกระป๋อง ผสมไวตามิลค์ กินก่อนปั่นตอนเช้าครับ
คาร์ปที่ย่อยยาก จะมีแรง และไม่เปลี่ยนเป็นน้ำตาลเร็วเกินไปครับ
taizukey
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Sby
Bike: Tarmac SL3 S-works

โพสต์ โดย taizukey »

เรื่องลดค.อ้วนต้องให้เวลากับมันคับ ให้ความหนักมันไม่ได้ผล
ควรปั่นแต่โซน2 เพื่อจะได้มีแรงปั่นได้นานๆ ต่อครั้งควรเกิน 45 นาที เพราะกว่าร่างกายจะดึงไขมันมาใช้ต้องมีอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงคับ
แล้วหลังจากปั่นมีเคล็ดลับคือห้ามกินแป้งอย่างน้อยครึ่งชม. (อ่านคอรัม how to ตามนิตยสารมา)
เพราะหลังจากปั่นร่างกายจะยังเผาไขมันอยู่ แต่ถ้ามีแป้ง หรือกลูโคสต่างๆเข้ามา ร่างกายจะดึงพวกนี้มาใช้เปนพลังงานแทนทันที และหยุดเผาไขมัน เพราะไขมันมันเผามาเป็นพลังงานช้ากว่าคับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมไม่เคยกินอะไรก่อนปั่นตอนเช้ามืด นอกจาก กาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลแก้วเดียว ปั่น1 ช.ม เผาพลาญไปราวๆ700กว่าแคลอรี่ ปั่นระดับ 1 ช.ม นี่ไม่ต้องกินเลยครับอยู่ได้สบายๆ กินก่อนแล้วมันก็เผาพลาญที่กินเข้าไปนั่นแหละไม่ได้เอาของที่สะสมในร่างกายออกเลย ผมคิดแบบนี้ครับ
obarma
สมาชิก
สมาชิก
team: CO9

โพสต์ โดย obarma »

วิธีฝึกผมว่า okแล้วครับเหลือแต่ทำตารางควบคุมอาหารแบ่งเวลาไปเล่นเวทเพื่อไม่ให้ไขมันกับมาใช้กล้ามเนื้อเข้ามาแทนที่ใต้ผิวหนังของเราแทน ผมเมื่อก่อนก้ออดอาหารเช้าแต่มันเป็นวิธีที่ผิด ควรจะมีอะไรลองท้องบ้าง
สูตรของผม
มื้อเช้า เวย์โปรตีนเลือกแบบISO late fat0%+ข้าวโอ๊ต2ช้อนชาม(แบบที่ชงกับน้ำเย็นได้)+กล้วยหอม+เม็ดถั่วแอลม่อน(ไม่มีเกลือหรือผงแต่งรสชาติ+นมไขมัน0%+ใส่ลงเครื่องปั่น

มื้อกลางวันผมกินข้าวปกติ

มื้อเย็น ผักต้ม อกไก่ย่างบางวันผมมีข้าวกล้อง1ทับพี

โปรแกรมนี้ผมใช้เล่นเวทน้ำหนักจะลงช้าเพราะมีกล้ามเนื้อเข้ามาแทนที่ไขมันใต้ชั้นผิวหนังของเราและหุ่นจะเฟริมขึ้นกระชับขึ้น

โปรแกรมออกกำลังกายผมปั่น RPM 45นาที Cardio 30station

ฟิตหน่อยอาทิตย์ละ 6วัน อาจจะดูโหดแต่พอผ่านไปอาทิตย์นึงจะบ้าพลังทันที
สำลี ณ.แอนฟิลด์
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย สำลี ณ.แอนฟิลด์ »

ของผมตอนเริ่มปั่นจักรยานหนัก 74 กก. ตอนนี้ปั่นจักรยานมา 2 เดือน
น้ำหนักเหลือ 64 กก. พยายามจะลดให้เหลือ 60 กก. ให้ได้ภายในเดือนนี้
ของผมอาศัยปั่นจักรยานมาทำงานเฉลี่ยวันนึง 17 กม. วันหยุดปั่นตอนเช้า
พยายามให้ได้ระยะทาง 30 กม. อาหารการกินแนะนำให้ลดปริมาณครับ
ผมจากเมื่อก่อนกินข้าว 3 ทัพพี ตอนนี้ลดลงเหลือ ทัพพีครึ่ง กินกับข้าวที่เป็นผัก
ให้เยอะหน่อย ลดของทอด ของมัน ขนม คำนวนจำนวนแคลลอรี่ ของอาหารที่จะกิน
ในแต่ละมื้อ ที่สำคัญอย่าตามใจปากครับ รับรองลดได้แน่ๆ เพราะผมก็ทำอยู่ตอนนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”