สอบถามเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เทวพร บุญเรืองขาว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813634174
Bike: wheeler

สอบถามเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย เทวพร บุญเรืองขาว »

อยากขอความรู้และสอบถาม เรื่องมีอยู่ว่าหมอนรองกระดูคอทับเส้บประสาททำไห้แขนซ้ายชา หมอบอกว่าให้หยุดปั่นจักรยาน ไปก่อน จนหาย ใช้เวลา2-3เดือน พอจะมีใครเป็นแบบผมแล้วกลับมาปั่นต่อได้บ้างครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย soonchai »

แล้วหมอให้ทำอะไรครับนั่งๆนอนๆพักรอวันหายหรือครับ ผมไปหาหมอที่ไร ไม่เคยเห็นจะห้ามผมเลยสักครั้ง หรือว่าเขาไม่สนใจเลยไม่ห้าม แต่ผมไม่ถึงกับหนักถึงกับกดทับเส้นประสาท จนชาตลอดผมจะเป็นที่หลังและชาขาซ้ายนิดๆแต่ผมไม่เคยจะหยุดปั่นๆไปกินยาไปด้วย บริหารกล้ามเนื้อหลังไปด้วย เจ็บก็ทำ จนมันหายไปไหนก็ไม่รู้ปวดหลัง สำหรับผมนั่งๆนอนๆจนกล้ามเนื้อเหลวอ่อนแอ ผมว่ายิ่งจะเป็นมากขึ้น ผมนะถ้าไม่ถึงกับเดินไม่ได้เลย ผมไม่หยุดออกกำลังกายเพื่อให้กล้ามเนื้อแข็งแรง เพื่อช่วยพยุงส่วนที่มันปวด ผมปวดแขนขวาปวดมากปวดหัวไหล่ หมอบอกกระดูกมันสึกหรอบางท่าผมบิดแขนไม่ได้ เจ็บมากๆ มันเสือกเจ็บมากดีนัก ยกดัมเบล มันซะเลย ยกไปเจ็บไป พอหัวไหล่เริ่มแข็งแรง อาการเจ็บไปเที่ยวไหนไม่รู้ไม่กลับมาอีกเลย ถ้ามัวแต่พักหัวไหล่ไม่เคลื่อนไหว ต่อไปก็คงจะไหล่ติดขึ้นมาอีก
คอผมก็เคล็ดเนื่องจากเริ่มเสื่อมอีกนั้นแหละตามอายุพอมันเคล็ดมันจะปวดลงสะบักหลัง เช่นกันเล่นเวทมันซะเลย อาการเคล็ดนานๆจนลืมจะโผล่มาสักครั้ง
ผมไม่มีความรู้ด้านนี้หรอก แต่ผมใช้การออกกำลังกายรักษาควบคู่ไปด้วยครับ แต่บางท่านอาจจะหนักจนขยับไม่ได้ อันนี้คงลำบากครับ
คุณแขนชา แล้วมันกระทบถึงขาที่ใช้ปั่นเลยหรือครับ
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: สอบถามเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย ต้อง »

สภาพร่างกายของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันเลยครับ โรคที่เป็น ตำแหน่งที่เป็น ลักษณะอาการของโรค การรักษา หรือการฟื้นฟู ย่อมแตกต่างกันครับ

ถ้าเคยไป รพ. A แล้วไม่ชัวร์ ก็ลองไป รพ. B เพื่อนำข้อมูลเหล่านี้มาเปรียบเทียบกัน

....... ปล ควรทำตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัด และสอบถามความเห็นของแพทย์เรื่องกิจกรรมการออกกำลังกายที่สามารถทำได้ และข้อจำกัดของกล้ามเนื้อ ส่วนจะกลับมาทำกิจกรรมเช่นเดิมได้เท่าไร และเมื่อใดนั้น ก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายที่สามารถฟื้นฟูตัวเองของบุคคลนั้น ๆ ครับ .........

.......... ขอให้หายเร็ว ๆ น๊ะครับ เอาใจช่วย ........ :P
เทวพร บุญเรืองขาว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813634174
Bike: wheeler

โพสต์ โดย เทวพร บุญเรืองขาว »

ผมเป็นที่กระดูกคอเวลาปั่นแงนหน้าจะเจ็บและชาแขนซ้ายมาก (เกิดจากการยกของครับไม่ได้เกิดจารปันจักรยาน)หมอบอกว่ามันสามารถหายได้เองครับแต่ต้องใช้เวลา
ตอนนี้กินยาคลายกล้ามเนื้อกับห้ามหันคอไปมาหากอาการไม่ดีขึ่นใน 2 อาทิตย์ จะ X-ray ดู
supawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx
team: อิสระ
Bike: trek 8500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย supawit »

ข้อความข้างบน เจ้าของกระทู้ตั้งคำถาม แต่ข้อความข้างล่าง เป็นโฆษณาการรักษา

เรย งง ๆ ว่าต้้งใจถาม หรือตั้งใจมาโฆษณา กันแน่
เสือลูกแฝด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ดอยคำ ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่
Bike: Rit Cromoly
ตำแหน่ง: สันทราย เชียงใหม่

โพสต์ โดย เสือลูกแฝด »

ลองอ่านเรื่องของผมครับ
เบื้องหลัง ก่อนมาปั่นจักรยาน ----> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=643615
facebook ------------------> https://www.facebook.com/fatcat.twin
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”