ปัญหาของการปั่นรถไม่เหมือนชาวบ้าน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

ปัญหาของการปั่นรถไม่เหมือนชาวบ้าน

โพสต์ โดย umbabab »

ผมปั่นใจแอนท์รีไวซ์
http://www.thaimtb.com/forum/download/f ... id=3373729
ผมชอบเพราะมันมีความปลอดภัยสูงมากจนไม่น่าต้องไส่หมวก เพราะขาแทบติดพื้น เบาะเตี้ยมาก ถีบขาเฉียงไปหน้า ปั่นแล้วลุกขึ้นวิ่งแล้วปั่นต่อยังได้ แถมปั่นพิงหลัง หน้ารับลมแรงเย็นดีมากๆ
ถึงต้องออกแรงปัน่มากกว่าปรกติมากเพราะไม่ได้ควงขาเป็นวงกลม

ปัญหา...
รูปร่างมันไม่เหมือนจักรยาน พอติดตั้งกระเป๋าพาดข้างตะแกรงเข้าไป บังท่อนขา บวกกัน ท่านั่ง ทำให้ดูไม่ออกว่าเป็นจักรยาน
ทำให้รถม.ไซด์ ที่ขับตามหลังมา คิดว่าเป็นม.ไซด์ด้วยกัน ขับจ่อตูดกันมมาไม่รักษาระยะห่าง
แล้วพอผมชะลอขึ้นมา เพราะเห็นรถเตรียมปาดหน้าจักรยาน หรือ แรงเริ่มหมด .. เท่านั้น รถหลัง เบรคกันใหญ่ ด่าผมเละ...
เอ่อ แล้วจะทำให้ทำไงดีล่ะเนี่ย
แก้ไขล่าสุดโดย umbabab เมื่อ 11 พ.ย. 2014, 11:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
gun2553bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: pm ครับ
Bike: รถยืม เพราะทุนบาง

Re: ปัญหาของการปั่นรถไม่เหมือนชาวบ้าน

โพสต์ โดย gun2553bike »

ติดป้าย รถคันนี้คือจักรยาน
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

Re: ปัญหาของการปั่นรถไม่เหมือนชาวบ้าน

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

ติดไฟกระพริบสว่างไว้ตรงกลางด้านท้ายครับ เปิดตอนกลางวันด้วยครับ จะได้ดูแตกต่างจากมอเตอร์ไซค์ขึ้นบ้าง หมวกแบบจักรยานแท้ๆ สีแรงๆก็น่่าจะช่วยทำให้คนเห็นในระยะที่เบรคทันครับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ล้อก็เล็ก ๆ ท่อนขาที่ปั่นก็ยึกยัก ๆ อย่างนั้น เสียงเครื่องยนต์ก็ไม่มี มันดูยังไงว่าเป็นมอเตอร์ไซค์
ผมว่าเขาเข้ามากดดันเรามากกว่า ประมาณว่าจักรยานเข้าซ้ายไป

ปล. ยังไงก็ควรใส่หมวกครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ในรูปฝรั่งมันตัวใหญ่น่ะครับ ล้อ20เท่าม.ไซด์ แล้วตำแหน่งเบาะมันต่ำแบบยันเท้าไปข้างหน้าแบบเรือเป็ดน่ะครับ
พอติดกระเป๋าตะแกรงข้าง(กระเป๋าทัวรริ่ง)เข้าไป มันก็บังท่อนขาเรามิดเลย บางทีผมคงต้องเลิกใช้กระเป๋าทัวรริ่งไปใช้กระเป๋าบนตะแกรงแทน งึมๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

โพสต์ โดย de win »

ขับตามหลังช้าๆ ไม่สงสัยหรือครับว่า ทำไมช้าจัง
ขับตามหลัง ไม่สังเกตบ้างหรือครับ ว่ามอไซค์อะไร ไม่มีไฟท้าย

ผมว่า รถคันหลัง ประมาทไปหรือเปล่า :?:
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

คนที่เข้าใจผิดเพราะคิดไปเองไม่มีสิทธิ์โวยวายครับ :p แต่ปกติผมปั่นจักรยานก็ไม่ค่อยมีจังหวะให้มอไซค์บ่นนะครับ ขับเลี่ยงๆ กันอยู่แล้ว ผมพยายามอยู่คนละช่องกับมอไซค์ ช่วงแฮนด์แคบกว่า มอไซค์ไปช่องกว้างผมก็สลับไปช่องแคบแทน

อีกอย่างที่สงสัยคือ เวลามีรถจะปาดหน้า ต่อให้เป็นมอไซค์ก็ต้องชะลอ คันหลังก็ต้องชะลอตามอยู่แล้ว ทำไมเค้าถึงด่าคุณล่ะครับ (- -')a ช่วงที่ว่าหมดแรงแล้วช้าลงก็อีก ปกติผมเห็นมอไซค์คันอื่นเขาก็หาจังหวะขับแซงกันเองเวลาคันหน้าช้า ไม่เคยเห็นใครด่าเลย
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

รุ่นเดียวกันเลย แต่ของผมเป็นรุ่น DX มันเลยยิ่งเหมือนรถไฟฟ้าเข้าไปใหญ่ เพราะมองไม่เห็นโซ่

ที่เราทำได้ก็คือขี่ไปตามปกตินี่แหละครับ

ไอ้รถสไตล์นี้เน้นความสบายเป็นหลัก รถก็ใหญ่ หนัก ยาวอีกด้วย
fear is a mind killer
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”