ปั่นหมอบ 100 โล เวลาหยุดพักเพื่อนๆ ต้องทานอะไรเพื่อเพิ่มพลังงานหรือไม่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

ปั่นหมอบ 100 โล เวลาหยุดพักเพื่อนๆ ต้องทานอะไรเพื่อเพิ่มพลังงานหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย uten »

สอบถามครับเนื่องจากปั่นหมอบมือใหม่ ระยะที่ปั่น 100 โลปั่นเดียวมีระยะทางราบประมาณ 60 และภูเขา 40 กม. ผมแบ่งพักช่วงแรกปั่น 50 กม. แล้วหยุดพักประมาณ 30 นาที แล้วปั่นกลับโดยระหว่างทางดืมน้ำเพียงอย่างเดียว พอได้ประมาณ 80 กม. แรงหมด ระยะทางที่เหลือ 20 กม.สุดท้ายต้องจอดพักบ่อยๆ เลยสงสัยครับว่าเพื่อนๆต้องเติมพลังระหว่างปั่นหรือไม่ครับ ปกติระยะซ้อมประจำ 60 กม.ก็ไม่เคยหยุดพักเติมพลัง ดืมแต่น้ำอย่างเดียว
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ปั่นหมอบ 100 โล เวลาหยุดพักเพื่อนๆ ต้องทานอะไรเพื่อเพิ่มพลังงานหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย lotus »

uten เขียน:สอบถามครับเนื่องจากปั่นหมอบมือใหม่ ระยะที่ปั่น 100 โลปั่นเดียวมีระยะทางราบประมาณ 60 และภูเขา 40 กม. ผมแบ่งพักช่วงแรกปั่น 50 กม. แล้วหยุดพักประมาณ 30 นาที แล้วปั่นกลับโดยระหว่างทางดืมน้ำเพียงอย่างเดียว พอได้ประมาณ 80 กม. แรงหมด ระยะทางที่เหลือ 20 กม.สุดท้ายต้องจอดพักบ่อยๆ เลยสงสัยครับว่าเพื่อนๆต้องเติมพลังระหว่างปั่นหรือไม่ครับ ปกติระยะซ้อมประจำ 60 กม.ก็ไม่เคยหยุดพักเติมพลัง ดืมแต่น้ำอย่างเดียว

ก่อนออกจากบ้านผมดื่มโอวัลตีน+ขนมปังนิดหน่อย ปั่นรวดเดียว 50-60 กม แล้วทานอาหารเช้า เช่นที่สภากาแฟ บางปะอิน 40 บาท แล้วปั่นกลับ

สรุป ต้องมีอาหารครับ
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

Re: ปั่นหมอบ 100 โล เวลาหยุดพักเพื่อนๆ ต้องทานอะไรเพื่อเพิ่มพลังงานหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย kritsang »

คล้ายๆ ผม
ผมปั่นเช้าตื่นมาออกเลยดื่มน้ำอย่างเดียว อาจมีเบงๆ หรือขนมปัง อันหนึ่งก่อนออก
ปกติ 60 โลไม่ต้องจอด ดื่มน้ำอย่างเดียวก็พอ ถ้าอัดมากหน่อย เบงๆ อีกอันระหว่างปั่น

แต่พอ 100 โลบวก มันไม่ใช่ พลังงานที่สะสมไว้ไม่พอ
ต้องจอดที่ 50-60 โล พักเติมน้ำ ดื่มเกลือแร่หรือน้ำอัดลม แล้วแต่จะอยากดื่ม
ที่กินประจำคือ เบงๆ กินทุกชั่วโมง ตลอดทาง 2-3 อัน ปั่นไปกินไป
แต่ถ้าปั่นเกินกว่า 5 ชั่วโมงต้องจอดพักกินข้าวครับ
pontanin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Parlee ESX, Surly Long Haul Trucker, Surly Cross Check, Brompton M6L
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pontanin »

ควรทานเป็นอย่างยิ่งครับ มิฉะนั้นคุณจะปั่นแบบโรยๆ ไม่มีแรงครับ แต่นน.ลดครับ ถ้าอย่างแรงต้องทานทั้งก่อนปั่นและระหว่างปั่นครับถ้าเดินทางไกล ผมพกกล้วยตากแบบซองๆไว้เติมพลังครับ
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

พี่ lotus ดื่มโอวันตีนเลยอะ โหดมาก
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ปั่นไปกินไปครับ 40โลแรกทีนึง ช๊อคโกแล็คไม่ก็พวกกล้วยตากหรือขนมปัง อีกไม่ถึง40โลหลังดี เติมอีกชุด เพิ่มน้ำตาลหรือเกลือแร่ด้วย
คนเดียวกูก็ไป
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ต้องเติมอาหารให้พลังงานนะครับทุกครั้งที่พัก ที่มันหมดแรงปั่นเพราะหมดพลังงานนี่แหละ ส่วนใหญ่ไม่มีใครจะมีพลังงานสำรองปั่นได้รวดเดียว 100 โลหรอกครับ
มัตถะ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0878318025
team: thai honda cycling club
Bike: cannondale caad 10

โพสต์ โดย มัตถะ »

ผมก็คล้าย ๆกันกับพี่โลตัส เพราะมีข้อเสียสำหรับตัวผมคือมีอะไรในท้องมากมันทำให้เสียเวลาในการปั่น เพราะต้องแวะเอามันออกไปก่อน อิ..อิ :lol:
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

ขอบคุณเพื่อนๆมากๆ ครับที่แนะนำ อาทิตย์นี้จะลองใหม่ ตอนนี้ชื้อกล้วยตากแห้งที่เขาแพคขายเตรียมไว้แล้ว จะออกประมาณ 6 โมงเช้าปั่น50 โล ระหว่างทางกินกล้วยเติมพลังก่อนแล้วค่อยพัก 30 นาทีหาอะไรใส่ท้องข้าวเช้า แล้วกลับระหว่างทางก็อัดกล้วยต่อตามเพื่อนๆ แนะนำ คราวนี้จะได้ทดสอบว่าจะยาว 50 โลที่เหลือได้เลยหรือไม่ 5555.
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

สำหรับผมนะครับ ถ้าปั่น 100 กิโลเมตรขึ้นไป จะต้องเติมอาหารทุกๆ 1 ชั่วโมงครับ ไม่งั้นพลังงานจะไม่พอใช้ครับ
Sasitha.L
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: เซียนประกอบ

โพสต์ โดย Sasitha.L »

แชร์ประสบการณ์100 กิโลของเรานิดนึงค่ะ เราแบ่งเปนรับประทานช่วงเช้าก่อนปั่น1ชั่วโมง เป็นกล้วยหอม1ลูก ขนมปัง2แผ่น ระหว่างปั่นแบ่งเปนทุก25กิโลหยุดพัก5นาทีเพื่อทานกล้วย1ลูก หมดกล้วย4ลูกสำหรับ100กิโล ยังเหลือแรงอีกนิหน่อยสำหรับการ Cool down ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ (ต้องทะยอยรับประทานแบบนี้ร่างกายจะมีแรงสม่ำเสมอไม่ ต้นแรง ปลายเผ่ว แน่นอนค่ะ)
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

แล้วแต่คนครับ
แต่ จขกท.จอดพักนานไปนะครับ ครึ่งชั่วโมง
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
เสือชายกว๊าน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0766952
team: กว๊านพะเยา road race
Bike: <MADONE 9>
ตำแหน่ง: ถนน ชายกว๊าน พะเยา

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน »

กาแฟร้อน 1 ขนมปังปิ้งสี่แผ่นใส่ครีมถั่ว สำหรับ 50 กม แรก พัก 20 min เติม เกลือแร่ ขนมปัง หรือว่า ข้าวเหนียวลาบ 7-11 ต่ออีก 50 km ครับ นี่ทางราบ+เขา ครับ :D :D
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมปกติจะปั่นโดยไม่กินอะไรก่อนเลย ผมจะออกปั่นตอนเช้ามืด05.00ตลอด จะว่าไปก็มีดื่มกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาล 1 แก้วครับ แล้วก็ออกปั่น40 โลก็อยู่ได้สบายๆไม่หมดแรงอะไร
ทำแบบนี้จนชิน พอมีการปั่นทางไกลไปอยุธยา ก็ประมาน100โล นั่นแหละ ก็หาข้อมูลว่าจะต้องกินก่อน ก็เลยหาของมากินก่อนเช่น โจ๊ก ขนมปัง ปรากฏว่า พอออกไปปั่นทั้งจุกทั้งเสียด ไม่มีความสุขในการปั่นเลยทรมานมากๆ
หลังจากนั้นผมจะไม่กินอะไรก่อนเลย แค่กาแฟแก้วเดียวพอ พอผ่านไป30โล ก็หา ไวตามินกล่องสักกล่องก็พอถึงอยุธยา นั่งกินก๋วยเตียว 2 ชาม ก็ปั่นกลับ พลังงานสำรองในตัวนะไม่ต้องกินอะไรก็สามารถปั่นได้นาน1-2 ช.ม สบายๆ ปั่นไปกินไปใช้พลังงานไม่หมด มันก็ออกที่พุง สังเกตุซิ นักปั่นชิมไปปั่นไป พุงจะออกกันทุกคนเพราะกินมากกว่าพลังงานที่ใช้ไป
uten
ขาประจำ
ขาประจำ

uten เขียน:ขอบคุณเพื่อนๆมากๆ ครับที่แนะนำ อาทิตย์นี้จะลองใหม่ ตอนนี้ชื้อกล้วยตากแห้งที่เขาแพคขายเตรียมไว้แล้ว จะออกประมาณ 6 โมงเช้าปั่น50 โล ระหว่างทางกินกล้วยเติมพลังก่อนแล้วค่อยพัก 30 นาทีหาอะไรใส่ท้องข้าวเช้า แล้วกลับระหว่างทางก็อัดกล้วยต่อตามเพื่อนๆ แนะนำ คราวนี้จะได้ทดสอบว่าจะยาว 50 โลที่เหลือได้เลยหรือไม่ 5555.

กลับมารายงานผลทบสอบตามสูตรครับ สรุปว่าทดสอบ 100 ครั้งที่ 1. ผ่านได้สบายๆครับไม่ต้องหยุดพัก แถมแรงยังเหลืออีก และก็ทำการทดสอบครั้งที่ 2. เส้นทางเดิม แต่ได้เพิ่มระยะทางออกเป็น 110 โล แต่ออกเช้าหน่อยประมาณ 5.00 น. เพราะว่าขากลับแดดแรงมาก ขนาดเวลา 10.00 น. แดดแรงเหมือนเวลาเทียงวันเลย ผลการทดสอบผ่านได้สบายๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”