ทางไกลไม่สะบาย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

ทำไมเวลาผมปั่นไกลๆ ประมาณ 30 กม.ขึ้น ( ไม่รู้ว่าไกลป่าว 555 ) แล้วพอกลับมา แล้วรู้สึกไม่ค่อยสะบาย เป็นเกือบทุกครั้ง หรือวันไหนปั่นเช้า-ปั่นเย็น
จะรู้สึกเหมือนมีไข้ แต่พอได้นอนเต็มอิ่มแล้วรู้สึกว่ามันจะหายไป ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แต่ตอนนี้น้ำหนักลดลงพอใจกับการปั่นจักยานมาก
ผมปั่นมาประมาณ 2 เดือนครับ ปั่นรวมประมาณ 1500 กม. วันละประมาณ 30-40 กม. โดยผมมีที่วัดหัวใจ ไม่ให้หัวใจเกินโซน 3 แต่สวนมากจะอยู่ที่ปลายๆโซน 3 ตลอด
ขอคำชี้แนะด้วยครับ คิดว่ามาถูกทางแล้วครับกับการลดน้ำหนัก อีกอย่างผมปั่นเสือภูเขาอยู่ว่าจะออกหมอบสักคันจะได้ปั่นไปไกลๆกว่านี้ :mrgreen: :mrgreen:
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ทางไกลไม่สะบาย

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ซักพักร่างกายจะปรับตัวได้ครับ แนะนำว่าให้ช้าลงหัวใจอยู่แค่โซน2ถ้าจะลดน้ำหนัก เน้นรอบขาแทน ถ้ายังไม่มีวัดรอบขาไม่เป็นไรครับ เอาว่าอย่ากดหนัก ปั่นเบาๆให้เร็วแบบก้นไม่ดุ๊กดิ๊ก :lol: และที่สำคัญหาเวลาพักบ้าง ปั่นใหม่ๆ30กม. ถือว่าเยอะแล้วครับ อีกซักพักจะทำระยะได้เพิ่มขึ้น ความเร็วก็เพิ่มขึ้นเอง กล้ามขาไม่ใช่ถั่วงอกครับ :P วันเดียวไม่ขึ้นง่ายๆล่ะ เรื่องออกหมอบคิดดีแล้วรึ ผมว่าอัพรถอีกนิดให้เบาขึ้น ท่านั่ง มันไม่สบายเหมือนภูเขานะ แต่ด้วยท่านั่งถ้าชินแล้วจะปั่นด้วยความเร็วเท่าภํเขาแบบเหนื่อยน้อยกว่าเดิมหน่อย อยู่ได้บนถนนแค่นั้น เข้าที่รกๆไม่ได้แล้วนะ ถ้าคิดว่ายังไงก็ไม่ได้เข้า ชอบความเร็วก็งอกเลยครับ เชียร์ๆ :lol:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ค่อยเป็นค่อยไปครับ สมัยเริ่มปั่นอายุ 48 สัปดาห์แรกได้ 20 กม ก็หรูแล้ว แต่ภายใน 1 ปีก็ปั่นได้ 50-60 กม ภายใน 5 ปีได้เกิน 100+ กม ภายใน 7 ปีได้เกิน 200+ กม ใน 1 วัน

ปีนี้อายุ 62 ก็ปั่นผ่าน Audax 200 km (ปั่นจริงรวมจากบ้าน 215 กม) ก็ไม่ได้ปวดเมื่อยอะไร แค่อาบน้ำ ทานข้าว นอน 10 ชม วันรุ่งขึ้นก็สามารถปั่นเบาๆ 20-30 กม ได้สบาย

ไม่ต้องรีบร้อน ปั่นบ่อยๆ ทุกวันยิ่งดี มีเวลาน้อยก็ไปสัก 30 นาทีก็ได้ วันหยุดก็ออกปั่น 50-60 กม อย่างเช่นเช้านี้ผมออกซ้อม 44 กม ใช้เวลาไม่ถึง 2 ชม เพราะพรุ่งนี้จะปั่นไปอ่างทองและกลับ 200+ กม

ผมรับรองคนหนุ่มๆ ถ้าซ้อมถึง ภายใน 1 ปี รับรองปั่นงาน Audax 200 กม ได้ครับ
Vichurly
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ้านรถถีบมหาสารคาม/บึงแก่นนคร
Bike: surly/missile/fuji

โพสต์ โดย Vichurly »

อาจจะดื่มน้ำน้อยเกินไปครับ อย่าดื่มอึกใหญ่ๆนะครับ ให้จิบบ่อยๆแทน :D
ที่สุดของความรักคือ..รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ..ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ..อภัยทาน
ที่สุดของคนคือ..การเป็นคนธรรมดา...ที่ปั่นจักรยานอย่างมีความสุข...
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

นายไวไวครับ เขียน:ซักพักร่างกายจะปรับตัวได้ครับ แนะนำว่าให้ช้าลงหัวใจอยู่แค่โซน2ถ้าจะลดน้ำหนัก เน้นรอบขาแทน ถ้ายังไม่มีวัดรอบขาไม่เป็นไรครับ เอาว่าอย่ากดหนัก ปั่นเบาๆให้เร็วแบบก้นไม่ดุ๊กดิ๊ก :lol: และที่สำคัญหาเวลาพักบ้าง ปั่นใหม่ๆ30กม. ถือว่าเยอะแล้วครับ อีกซักพักจะทำระยะได้เพิ่มขึ้น ความเร็วก็เพิ่มขึ้นเอง กล้ามขาไม่ใช่ถั่วงอกครับ :P วันเดียวไม่ขึ้นง่ายๆล่ะ เรื่องออกหมอบคิดดีแล้วรึ ผมว่าอัพรถอีกนิดให้เบาขึ้น ท่านั่ง มันไม่สบายเหมือนภูเขานะ แต่ด้วยท่านั่งถ้าชินแล้วจะปั่นด้วยความเร็วเท่าภํเขาแบบเหนื่อยน้อยกว่าเดิมหน่อย อยู่ได้บนถนนแค่นั้น เข้าที่รกๆไม่ได้แล้วนะ ถ้าคิดว่ายังไงก็ไม่ได้เข้า ชอบความเร็วก็งอกเลยครับ เชียร์ๆ :lol:
ผมมีเพื่อนรุ่นพี่ 60 กว่า 70 ใช้เสือถูเขาปั่นทัวร์ครั้งหนึ่ง ๆ เกินร้อยกิโลแบบสบาย ๆ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

lotus เขียน:ค่อยเป็นค่อยไปครับ สมัยเริ่มปั่นอายุ 48 สัปดาห์แรกได้ 20 กม ก็หรูแล้ว แต่ภายใน 1 ปีก็ปั่นได้ 50-60 กม ภายใน 5 ปีได้เกิน 100+ กม ภายใน 7 ปีได้เกิน 200+ กม ใน 1 วัน

ปีนี้อายุ 62 ก็ปั่นผ่าน Audax 200 km (ปั่นจริงรวมจากบ้าน 215 กม) ก็ไม่ได้ปวดเมื่อยอะไร แค่อาบน้ำ ทานข้าว นอน 10 ชม วันรุ่งขึ้นก็สามารถปั่นเบาๆ 20-30 กม ได้สบาย

ไม่ต้องรีบร้อน ปั่นบ่อยๆ ทุกวันยิ่งดี มีเวลาน้อยก็ไปสัก 30 นาทีก็ได้ วันหยุดก็ออกปั่น 50-60 กม อย่างเช่นเช้านี้ผมออกซ้อม 44 กม ใช้เวลาไม่ถึง 2 ชม เพราะพรุ่งนี้จะปั่นไปอ่างทองและกลับ 200+ กม

ผมรับรองคนหนุ่มๆ ถ้าซ้อมถึง ภายใน 1 ปี รับรองปั่นงาน Audax 200 กม ได้ครับ

เอาคุณพี่ท่านนี้เป็นแรงบันดาลใจ ตอนผม 62 ไม่รู้จะทำแบบนี้ได้ไหม

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็พึ่งเริ่มปั่น ตอนนี้ 48 ปั่นครั้งหนึ่งก็เท่า ๆ กับเจ้าของกระทู้ครับ
แรก ๆ ปั่น 1 พัก 3 ตอนนี้ปั่น 1 พัก 1 สบาย ๆ ครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมว่าหนักเกินไปครับสำหรับคนเพิ่งปั่นใหม่ ปั่นเสือภูเขา 30 โลน่าจะเหนื่อยเท่ากับปั่นเสือหมอบ 50 โล ผมปั่นหมอบ 100 โลได้แต่ไม่กล้าปั่นเสือภูเขา 30 โลครับ ทรมานร่างกายเกินไป คหสต
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ผมว่าหารถที่กระชับกับร่างกายเรา ทดลองขอยืมเพื่อนๆขี่ก่อนก็ได้
จะเป็นรถอะไรก็ได้ ถ้าเรามีความรู้สึกว่ารถกับเราเป็นส่วนเดียวกัน นั้นละลงตัวเลย จะทำให้ปั่นได้ง่าย ได้ระยะ ตามที่ใจต้องการ
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

คือตอนแรกต้องการลดน้ำหนัก แต่ปั่นไปยิ่งสนุกครับ ผมปั่นช่วงเช้าเสียส่วนใหญ่ แต่พอค่ำๆจะนอนเหมือนไม่ค่อยสะบายดัวแแต่พอนอนหลับเต็มที่
ตื่นขึ้นมาสะบายเลยครับ ผมปั่นเสือภูเขา 26 นิ้วนะ วันละประมาณ 30-40 กม. แค่ 2-3 เดือนน้ำหนักลดเห็นผลครับ ช่วงนี้ปั่นความเร็วอยุ่ 30+
สนุกครับ แต่ที่อยากงอกหมอบคือไล่พวกเสือหมอบไม่ทันนี้แหละ ความเร็ว 30+ ปลายๆยังไม่ทันทำให้เกิดความแค้นในใจครับ อีกอย่างต้องการปั่นไปไกลๆครับ
ช่วงนี้เค้าใจแล้วครับว่า ปั่นเยอะได้แต่ต้องพักผ่อนให้เพี่ยงพอ เลยปั่นทุกวันหยุดอาทิตย์ละวัน ผักผ่อนให้เต็มที่แล้วมันกับการปั่นต่อ
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”