ถ้าหยุดปั่นไป1เดือน วิ่งอย่างเดียวผลจะเป็นอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าหยุดปั่นไป1เดือน วิ่งอย่างเดียวผลจะเป็นอย่างไรครับ

โพสต์ โดย soonchai »

ในกรณีที่สมมุติว่าผมหยุดปั่นไป1เดือนแต่ใช้วิ่งแทน เมื่อกลับมาปั่นผลจะเป็นเช่นไรครับ
ตัวอย่างเช่น
เวท สลับ ปั่น อย่างละวัน (ปั่นครั้งละ1-1.30ช.ม)

เปลี่ยนเป็น
เวท สลับ วิ่ง อย่างละวัน (วิ่งครั้งละ 1ช.ม)

เมื่อผ่านไป 1 เดือนกลับมาปั่น ผลการปั่นจะเหมือนเดิมหรือไม่ครับ ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ
ขอบคุณครับ
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้าหยุดปั่นไป1เดือน วิ่งอย่างเดียวผลจะเป็นอย่างไรครับ

โพสต์ โดย FinalB »

ก็ได้แรงขาเพิ่มขึ้น และก็กล้ามเนือเพิ่มครับ แต่เป็นกล้ามเนื้อคนละส่วนที่ใช้ในการปั่นนะ
แต่ก็เห็นผลมากเรื่องความเมื่อยล้าที่ลดลงเนื่องจากกล้ามเนื้อขาหลายๆส่วนแข็งแรงขึ้น
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้าหยุดปั่นไป1เดือน วิ่งอย่างเดียวผลจะเป็นอย่างไรครับ

FinalB เขียน:ก็ได้แรงขาเพิ่มขึ้น และก็กล้ามเนือเพิ่มครับ แต่เป็นกล้ามเนื้อคนละส่วนที่ใช้ในการปั่นนะ
แต่ก็เห็นผลมากเรื่องความเมื่อยล้าที่ลดลงเนื่องจากกล้ามเนื้อขาหลายๆส่วนแข็งแรงขึ้น
ขอบคุณมากครับ
marinha
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย marinha »

ส่วนตัวว่า ขึ้นอยู่กับต้นทุนและดีกรีความหนักเบาในแต่ละชนิดการออกกำลัง ของแต่ละท่านเป็นสำคัญครับ

เท่าที่เจอกับตัว หยุดปั่นไม่น่าจะถึงเดือน แต่ตอนวิ่งค่อนข้างหนัก เป็นการฝึกซ้อมเพื่อลงแข่งฮาล์ฟมาราธอน

พอกลับมาปั่นเห็นได้ชัดว่า การควงขาทำได้ไม่ดีเท่าที่เคยปั่น การเพิ่มรอบขาทำได้ช้ากว่าเดิม ล้าขาเร็วกว่าเดิม

ส่วนเรี่ยวแรงไม่แตกต่าง เพราะปกติปั่นแนวเอ็นดูรานซ์อยู่แล้ว แต่ดูเหมือนระบบหายใจจะดีขี้น ครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

มีจักรยานอยู่แล้ว ก็ปั่นจักรยานเป็นการออกกำลังกายแบบ Cardio บวกกับเวทซิครับ ปั่นจักรยานกับวิ่งถือเป็นคาร์ดิโอเหมือนกัน กล้ามเนื้อใกล้เคียงกันเลยครับ แต่ระบบหายใจของนักวิ่งกับนักจักรยานจะดีกว่าพวกเวทอย่างเดียว แนะนำว่าเล่นเวทให้แบ่งเป็นวันๆไปเช่นจันทร์เล่นอกอย่างเดียวให้ครบทุกท่า อังคารก็ไปแขน พุธค่อยขา(วันนี้ปั่นน้อยหน่อย เด๋วเดี้ยง) เพื่อไม่ให้แขนล้าจนเกินไป พฤหัสเล่นไหล่กับหนอก ศุกร์เล่นหลัง เสาร์อาทิตย์หยุดเวทเลือกวันเอา1วัน ไปปั่นจักรยานไกลๆซัก3-4ชม. หาเวลาว่างหยุดซักวัน......และอย่าลืมเล่นท้อง จันทร์/พุธ/ศุกร์ :lol: แค่นี้ซักปีนึง มีวินัยการกิน จะได้เจอIron man อีกคน....

ปล. ผมทำแบบนี้มา3เดือนแล้วครับ เดี้ยงกับบ้านทุกวัน เดือนแรกนี่เป็นผีดิบทำงานเลย :lol: อาหารอยากมีกล้ามให้กินคลีท แบ่งมื้อย่อย6มื้อ ไม่อยากลดให้กินปกติ เล่นเวทเสร็จให้กินเบียร์ครับ ฮ่าๆๆๆ :lol:
Theerawit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-6655154
team: Zip70120 (อ.โพธาราม จ.ราชบุรี)
Bike: SL6
ตำแหน่ง: PHOTHARAM - RATCHABURI - THAILAND.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Theerawit »

ถ้าไปปั่นขึ้นเขารับรองว่าแรงหมดช้ากว่าเดิมน่านอนครับ
Phone : 089-6655154
ID LINE : dbt1988
Facebook : Tun Theerawit
Bookbank : BBL 3500-503-291 THEERAWIT LAOCHOD
ธีรวิทย์ เหลาโชติ (อุษาตุ๊กตา) เลขที่ 44/1 หมูู่.4 ต.บ้านเลือก อ.โพธาราม จ.ราชบุรี 70120

:arrow: :arrow: :arrow:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

นายไวไวครับ เขียน:มีจักรยานอยู่แล้ว ก็ปั่นจักรยานเป็นการออกกำลังกายแบบ Cardio บวกกับเวทซิครับ ปั่นจักรยานกับวิ่งถือเป็นคาร์ดิโอเหมือนกัน กล้ามเนื้อใกล้เคียงกันเลยครับ แต่ระบบหายใจของนักวิ่งกับนักจักรยานจะดีกว่าพวกเวทอย่างเดียว แนะนำว่าเล่นเวทให้แบ่งเป็นวันๆไปเช่นจันทร์เล่นอกอย่างเดียวให้ครบทุกท่า อังคารก็ไปแขน พุธค่อยขา(วันนี้ปั่นน้อยหน่อย เด๋วเดี้ยง) เพื่อไม่ให้แขนล้าจนเกินไป พฤหัสเล่นไหล่กับหนอก ศุกร์เล่นหลัง เสาร์อาทิตย์หยุดเวทเลือกวันเอา1วัน ไปปั่นจักรยานไกลๆซัก3-4ชม. หาเวลาว่างหยุดซักวัน......และอย่าลืมเล่นท้อง จันทร์/พุธ/ศุกร์ :lol: แค่นี้ซักปีนึง มีวินัยการกิน จะได้เจอIron man อีกคน....

ปล. ผมทำแบบนี้มา3เดือนแล้วครับ เดี้ยงกับบ้านทุกวัน เดือนแรกนี่เป็นผีดิบทำงานเลย :lol: อาหารอยากมีกล้ามให้กินคลีท แบ่งมื้อย่อย6มื้อ ไม่อยากลดให้กินปกติ เล่นเวทเสร็จให้กินเบียร์ครับ ฮ่าๆๆๆ :lol:
เล่นติดๆกันมันไม่กระทบกล้ามเนื้อส่วนที่ต้องออกแรงร่วมด้วยหรือ เช่น ผมเล่นอกไหล่หน้า หลังแขนก็ร่วมเจ็บนิดๆไปด้วย ตอนนี้ผมจะเล่น อกหน้าแขน ท้อง 1วัน วันที่2ออกปั่น พอวันที่3 เล่นหลัง และท้อง วันที่4ปั่น วันที่5 ไหล่ทั้งหมด ท้อง วันที่6 วิ่ง วันที่7 พัก ครับ
ตกเย็น 285 ทุกวันแต่วันละ1แก้วใหญ่เท่มนั้น อาหารผมยังไม่ได้แบ่ง6มื้อครับ กลัวอ้วน จัดแค่3มื้อเน้นโปรตีน ส่วน เวย์โปรตีน หลังออกกำลังกายตอนเช้า และตอนบ่าย ครับ
คุณ นายไวไว ปีนี้อายุเท่าไร แล้วครับ
อยู่พิโลก ใช่ไหมครับถ้าจำไม่ผิด
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Theerawit เขียน:ถ้าไปปั่นขึ้นเขารับรองว่าแรงหมดช้ากว่าเดิมน่านอนครับ
ขึ้นเขาคงไม่มีโอกาศครับ ขึ้นเขาผมไม่เคยกลัวเลยจูงได้ ผมกลัวตอนลงครับ
TriSolus
สมาชิก
สมาชิก
team: None
Bike: ทีๆ หมอบเหล็ก พับ

โพสต์ โดย TriSolus »

ขึ้นอยู่กับว่า เล่นเวทขาส่วนที่เกี่ยวกับการปั่นหรือเปล่า ถ้าใช่อาจทำให้มีแรงกดมากขึ้นเมื่อยช้าลง แต่ถ้าไม่ใช่น่าจะปั่นแย่ลงหรือดีสุดคือเท่าเดิมครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมว่าจะเจ็บเข่ากลับมาครับ
HH2010
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย HH2010 »

กลับมา เริ่ม เจ็บ ตรูด ใหม่
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

HH2010 เขียน:กลับมา เริ่ม เจ็บ ตรูด ใหม่
จริงเลยครับ ผมหยุดปั่นไปสองเดือน กลับมาขี่ไม่ถึงครึ่ง ชม ตรูดก็ระบมมากแล้ว
แถม ยังก้มไม่ลงอีกต่างหาก เหมือนเริ่มหัดใหม่เลยครับ
Idris
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814048705
team: ปั่นเดียว
Bike: Colnago master
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Idris »

เคยลองละครับ ระยะทางเท่าเดิม เหนื่อยน้อยลงไปใด้ไกลขึ้น แต่ความเร็วไม่เพิ่ม แล้วก็เจ็บเข่านิดสๆ
http://www.nyrmetalsheet.com
ผลิตและจำหน่าย ติดตั้ง ซ่อมบำรุง งานหลังคาเหล็ก metalsheet.
รับสร้างและออกแบบงานก่อสร้าง และงานโครงสร้างเหล็กทุกชนิด
Idris@yahoo.com Lind id n.y.r. ยินดีให้คำปรึกษาครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ งั้นปั่นต่อไปดีกว่าครับ ใช้วิ่งและเวทเสริมเอาครับ
PKT_Golf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7071417
team: กระต่ายบิน (อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PKT_Golf »

ผมทำทั้งสองอย่างพร้อมกันครับ
สลับกันบ้าง หนักปั่น เบาวิ่ง หนักวิ่ง เบาปั่น สิ่งที่เห้นได้ชัดๆ คือ หัวใจ ดีขึ้นเยอะ ถ้าเทียบความเร็วเดียวกัน หัวใจหายไป ประมาณ 6-8 ตุ๊บ ครับ
" สุดท้ายสิ่งที่ได้มาอาจเป็นความเหนื่อยล้าเพียงชั่วข้ามคืน ....
แต่สิ่งที่เหลืออยู่คือ ความภาคภูมิใจกับความสำเร็จ ที่จะอยู่กับเราตลอดไป..."
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”