HR ที่กี่ % ถึงจะเริ่มต้องหายใจทางปากกันครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

HR ที่กี่ % ถึงจะเริ่มต้องหายใจทางปากกันครับ

โพสต์ โดย cyberdej »

ของผมไปตรวจสุขภาพมาเขาวัดความจุของปอด ได้ปริมาตร 3.7 ลิตร ในขณะที่คนปกติ (เพื่อนที่ไปตรวจด้วยกัน)
จะได้ประมาณ 2-3 ลิตร ก็เลยสงสัยว่าการที่มีปอดความจุมากกว่าปกติจะช่วยเรื่องการหายใจหรือเปล่า
ลองปั่นจักรยานดูของผมจะสังเกตุเห็นว่าจะหายใจทางจมูกอย่างเดียวได้ถึง HR ประมาณ 170bpm (90%)
ถึงจะต้องเริ่มหายใจทางปาก ก็เลยสงสัยว่าปกติคนอื่นจะต้องเริ่มหายใจทางปากที่ HR ประมาณกี่ % บ้างครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: HR ที่กี่ % ถึงจะเริ่มต้องหายใจทางปากกันครับ

โพสต์ โดย lotus »

cyberdej เขียน:ของผมไปตรวจสุขภาพมาเขาวัดความจุของปอด ได้ปริมาตร 3.7 ลิตร ในขณะที่คนปกติ (เพื่อนที่ไปตรวจด้วยกัน)
จะได้ประมาณ 2-3 ลิตร ก็เลยสงสัยว่าการที่มีปอดความจุมากกว่าปกติจะช่วยเรื่องการหายใจหรือเปล่า
ลองปั่นจักรยานดูของผมจะสังเกตุเห็นว่าจะหายใจทางจมูกอย่างเดียวได้ถึง HR ประมาณ 170bpm (90%)
ถึงจะต้องเริ่มหายใจทางปาก ก็เลยสงสัยว่าปกติคนอื่นจะต้องเริ่มหายใจทางปากที่ HR ประมาณกี่ % บ้างครับ
แล้วแต่ความฟิตของแต่ละคนครับ ไม่เท่ากัน นอกจากปอดใหญ่แล้ว การซ้อมประจำทำให้การรับออกซิเจนได้มีประสิทธิภาพขึ้นโดยไม่จำเป็นต้องหายใจทางปาก แต่สังเกตไหมครับ ถ้าคุณปั่นโซน 4-5 ตลอดเวลาแบบพวก individual time trial ปากต้องอ้าตลอดเวลาอยู่แล้ว ดูจาก tour de france, Vuelta's ITT ได้เลยครับ ที่เห็นชัดๆ เพราะฉายบ่อยๆ ก็นายโทนี มาร์ติน ครับ เพราะเขาจะชนะเป็นประจำ เลยมีการถ่ายทอดเขาแทบตลอดเวลาที่ปั่นอยู่
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: HR ที่กี่ % ถึงจะเริ่มต้องหายใจทางปากกันครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมโซน3ก็เริ่มมีอาการละ ถ้า4-5 ก็หายใจทางผิวหนังช่วยล่ะ :lol:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปอดใหญ่ได้เปรียบครับ หายใจเข้าเฮือกเดียวได้ออกซิเจนเข้าไปตั้งเยอะ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมหายใจทางปากทีไรลมเข้าท้องแน่นท้องอึดอัดไปเลย
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

ผมเข้าจมูกออกปากโซน 1-4
แต่ถ้าโซน 5 หายใจเข้าทางจมูก+ปากพร้อมกัน แต่หายใจออกออกใช้ปากอย่างเดียว

เคยลองหายใจเข้าทางปากอย่างเดียว เหมือนปอดมันไม่อิ่ม :lol:
No pain No gain
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

90% ผมก็หายใจทางจมูกได้ปกตินะครับ แต่ถ้าหายใจทางปากมันจะลด HR ลงได้ ลองดูตรงนั้นด้วยครับ แต่ปัจจัยน่าจะมีเรื่องอื่นนอกจากความจุปอดอีก อย่างประสิทธิภาพการแลกเปลี่ยนของปอด ความเข้มข้นของเลือด ฯลฯ

ไม่เคยวัดความจุปอดเหมือนกันครับ แต่ดำน้ำนาทีนึงได้สบายๆ สมัยก่อนเคยได้เกินสองนาทีสบายๆ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจครับ ร่างกายไม่แน่นเหมือนเมื่อก่อนแล้ว
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

วันนี้ปั่นยาวๆ มา เลยไปสังเกตตัวเองมาด้วย พบว่าถึงหัวใจขึ้นไป 19x bpm แล้วก็ยังหายใจทางจมูกครับ :?

อาจจะเพราะผมปั่นในกรุงเทพฯ ด้วยเลยพยายามไม่หายใจทางปาก อากาศมันไม่ค่อยน่าเอาเข้าปอดเท่าไหร่น่ะครับ :cry:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”