สอบถามเรื่อง HR ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
beebrain
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836213126
ติดต่อ:

สอบถามเรื่อง HR ครับ

โพสต์ โดย beebrain »

คือเรื่องของเรื่องคือ แต่ก่อน ผมไม่มี Heart rate เอาไว้จับ เน้นปั่นตามกับกลุ่ม อัดได้บ้างหลุดบ้างเสือหมอบนะครับ ปั่นกัน 35-40 ดูดได้ยาวๆ แต่ถ้าขึ้นเขาเมื่อไรหลุด
แต่ก่อนไม่ได้สนใจ Heart rate พอศึกษาสักพักเลยซื้อมาติดเอาออกไปปั่นด้วยวันแรกตกใจเลย

ปั่นตามกลุ่มแบบที่เคยทำ HR ซัดไป 150-160 แช่ยาวๆ ตามดูดเค้าเหมือนเคย แต่ถ้าขึ้นเขาพุ่งไป 170+ ถ้าจะตามนี่หอบเลยเลยผ่อนกลัวหัวใจวาย

คำถามคือมันปรกติหรือป่าวครับ ปั่นๆ เต้นอยู่ที่ 150-160 หลุดไป 170บ้าง

วันก่อนผมปั่นขึ้นเขาตามกลุ่ม 185 Max สุด ดีไม่หัวใจวายก่อน
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่อง HR ครับ

โพสต์ โดย tarin »

ปกติครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
siranen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Bike Rider
Bike: Specialized Sirrus Sport 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siranen »

ใจใครใจมันนะครับ
Max heart rate ของคนเราไม่เท่ากัน อายุมากขึ้น ความสามารถสูงสุดที่หัวใจจะเต้นได้ก็น้อยลง
แล้วก็ดูว่า Red Zone ของเราอยู่ช่วงไหนถึงไหน

เวลาปั่น ใจเรากับใจเขาไม่เท่ากัน การปั่นเท่ากัน ใจเขาหัวใจเต้นอยุ่ใน Zone ต่ำ แต่เราอยู่ Red Zone ก็อย่าไปตามเขา เพราะเขาสบายๆ เราจะแย่
แต่โดยปกติ ปั่นจักรยานไปเรื่อย หัวใจก็แข็งแรงขึ้น ที่ความเร็วเท่านั้น ความแรงเท่ากัน ถ้าหัวใจเราฟิตขึ้น มันก็เต้นช้าลงเอง จากที่เคยอยู่ Red Zone มันก็จะลงมาอยู่ Zone ที่ต่ำกว่าเอง

อย่าลืมครับ ใจใครใจมัน ดูใจเราอย่าให้ขึ้นถึง Red ครับ
Bangkok Bike Rider | คนปั่นจักรยานไปทำงาน
Blog : http://www.bangkokbikerider.com
FB : http://www.facebook.com/bangkokbikerider
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปั่นปกติผมอยู่ประมาณ 150-160 แต่พอขึ้นเขาผมได้ 190 เลยล่ะครับ คนที่แข็งแรงมากๆเขาทะลุเกิน 200 เลยนะครับ อายุเท่ากัน
kittiwat1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818118521
team: -
Bike: BH Quartz 105

โพสต์ โดย kittiwat1 »

Tdf เขียน:ปั่นปกติผมอยู่ประมาณ 150-160 แต่พอขึ้นเขาผมได้ 190 เลยล่ะครับ คนที่แข็งแรงมากๆเขาทะลุเกิน 200 เลยนะครับ อายุเท่ากัน
ผมว่าคนที่หัวใจแข่งแรงกว่าเรา ตามตัวอย่างข้างต้น ความเห็นผมน่าจะได้ HR ที่ต่ำกว่า 190 หรือเปล่าครับตอนขึ้นเขา ไม่ใช่สูงกว่า 190 ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยแก้ด้วยครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

kittiwat1 เขียน:
Tdf เขียน:ปั่นปกติผมอยู่ประมาณ 150-160 แต่พอขึ้นเขาผมได้ 190 เลยล่ะครับ คนที่แข็งแรงมากๆเขาทะลุเกิน 200 เลยนะครับ อายุเท่ากัน
ผมว่าคนที่หัวใจแข่งแรงกว่าเรา ตามตัวอย่างข้างต้น ความเห็นผมน่าจะได้ HR ที่ต่ำกว่า 190 หรือเปล่าครับตอนขึ้นเขา ไม่ใช่สูงกว่า 190 ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยแก้ด้วยครับ
ที่คุณเขียนมาเข้าใจถูกต้องส่วนหนึ่งครับ คือถ้าคนที่แข็งแรงมาก เวลาออกแรงเท่ากันหรือขี่ด้วยความเร็วเท่ากัน เขาจะมี hr ต่ำกว่า แต่ถ้าคนที่เขามี max hr สูงกว่าคือเขาสามารถจะยืดช่วงออกแรงไปได้ไกลกว่า เหมือนเครื่องยนต์รถบ้านๆธรรมดามีขีดแดงที่ 8500 rpm ส่วนเครืองยนต์รถแข่งมีขีดแดงที่ 12000 rpm มันจะทำให้ลากรอบขึ้นไปได้สูงกว่า ออกแรงได้เยอะกว่านานกว่าจะถึงลิมิตของตัวเองครับ เป็นความได้เปรียบจากธรรมชาติของร่างกายแต่ละคน
kittiwat1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818118521
team: -
Bike: BH Quartz 105

โพสต์ โดย kittiwat1 »

Tdf เขียน:
kittiwat1 เขียน:
ที่คุณเขียนมาเข้าใจถูกต้องส่วนหนึ่งครับ คือถ้าคนที่แข็งแรงมาก เวลาออกแรงเท่ากันหรือขี่ด้วยความเร็วเท่ากัน เขาจะมี hr ต่ำกว่า แต่ถ้าคนที่เขามี max hr สูงกว่าคือเขาสามารถจะยืดช่วงออกแรงไปได้ไกลกว่า เหมือนเครื่องยนต์รถบ้านๆธรรมดามีขีดแดงที่ 8500 rpm ส่วนเครืองยนต์รถแข่งมีขีดแดงที่ 12000 rpm มันจะทำให้ลากรอบขึ้นไปได้สูงกว่า ออกแรงได้เยอะกว่านานกว่าจะถึงลิมิตของตัวเองครับ เป็
นความได้เปรียบจากธรรมชาติของร่างกายแต่ละคน
ขอบคุณครับ
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

เท่าที่ศึกษามา การเปรียบเทียบ hr ของแต่ละคน ให้ดูว่าเป็นกี่% ของmhr ถึงจะทราบความหนัก เพราะแต่ละคน mhr ไม่เท่ากัน. อย่างไรก็ตาม คนที่ฟิต หรือฝึกมาดี ร่างกายยังสามารถทำงานได้ดีกว่าที่ %mhr สูงๆ

ของ จทขก ถ้าhr ขึ้นไม่เกินค่าLT (คนทั่วไปประมาณ85% mhr. คนที่ฟิตมากๆอาจถึง90%) ก็น่าจะปั่นได้ยาวๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”