สอบถามเรื่องการบาดเจ็บหน่อยคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องการบาดเจ็บหน่อยคับ

โพสต์ โดย Giman »

คือผมเจ็บตรงเหนือเข่าด้านหน้า คือสาเหตุผมไปขี่ล้อโตไล่ดูดพวกเสือภูเขา ก็เข้าใจว่าอาการเจ็บเกิดจากกดหนักเกินไป อาการเจ็บจะเป็นตอนใช้เกียร์หนัก รอบขาไม่ช้านะคับ เจ็บระดับน้องๆตะคริว แต่พอขี่แบบกดไม่หนักก็ไม่เจ็บคับ กลับมาบ้านตอนแรกก็ไม่เจ็บคับ แต่ตอนนี้เริ่มเจ็บ เป็นมา2อาทิตยแล้วคับ ขี่ทุกวัน คือที่อยากจะถามก็คือว่า ผมควรหยุดขี่ก่อนใช่ป่าวคับ คือพี่ในกลุ่มเค้าก็บอกขี่ได้แต่อย่าไปกดหนัก อืมม..รบกวนผู้รู้ด้วยคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณ
อั่นแน่...อั่นแน่
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: สอบถามเรื่องการบาดเจ็บหน่อยคับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

ก็คงจะเพราะกดหนักไปแหละครับ เจ็บตอนปั่นหรือเดินวิ่งก็เจ็บครับ ?
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
expresso_888
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องการบาดเจ็บหน่อยคับ

โพสต์ โดย expresso_888 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ อาการนี้ผมกดบันไดหนักไปครับ เจ็บแล้วยังอัดแรงเข้าไปอีกขณะที่ปั่นๆอยุ่ เลยพักร่างกายไปวันสองวันก้หาย :). คราวนี้ไม่กล้ากดหนักเหมืนเคยแล้ว อาการนี้ก็หายไปครับ :shock:
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ขอ ออกความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ
ส่วนตัวผมชอบแนวคิดของกลุ่มจักรยานกลุ่มนึง ที่บอกว่าเราออกกำลังกายเพื่อรักษาสุขภาพ ไม่ใช่ออกกำลังเพื่อทำร้ายสุขภาพ

นั้นหมายความว่า เราควรรู้จักกำลังของตัวเอง ครับ สรุป คือ ถ้ายังไม่ปรับฟฤติกรรมในการขี่ อาจจะมีปัญหา อาการเจ็บ เรื้อรังจนต้องเลิก ขี่ ก็อาจเป็นได้

ขออภัย ความเห็นผม อาจจะตอบไม่ถูกใจ แต่ด้วยความเคารพ

ดังนั้น ตอนนี้ ควรพัก และ ปรึกษาแพทย์ครับ เพราะขนาดนักฟุตบอลอาชีพที่มีปัญหาเรื้อรังที่เกี่ยวกับเข่าสุดท้ายก็ต้องเลิกเล่น

ขอให้พิจารณาด้วยครับ

-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

คับผม ตอนนี้ผมก็หยุดขี่แล้วกินยาแล้วคับ คงอีกอาทิตย์กว่าจะขี่ได้อีก เห้อออช่วงนี้เซ็งเลยคับ อดปั่น เด๋วหายคงจะต้องขี่แบบพอดีๆไม่หนักเกิน กลัวเจ็บเรื้อรังคับ ขอบคุณทุกความเห็นคับ :D
อั่นแน่...อั่นแน่
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ขอแนะนำจากประสบการณ์ละกันนะครับ

ขึ้นอยู่กับตัวท่านเองว่าเป้าหมายการเปั่นจะเป็นลักษณะใด

ถ้าเราปั่นเน้นสุขภาพ zone aerobic เน้นพบประเพื่อนฝูงก็พักก่อนครับ รอให้หายดีก่อน

ถ้าท่านเป็นนักปั่นที่อยากพัฒนาการปั่น อยากเพิ่มสมรรถนะและเพิ่มขีดจำกัดของร่างกาย ก็พักให้ค่อยยังชั่ว และวิเคาะห์ว่าเราเจ็บส่วนใดแน่ มันเป็นความเจ็บหรือปวด เช่นเจ็บ ที่หัวเข่า เจ็บที่เส้นเอ็นรอบเข่า หรือ ปวดที่กล้ามเนื้อ เช่นกล้ามเนื้อน่อง หรือกล้ามเนื้อต้นขาตอนบน ผมไม่ขอกล่าวถึงทฤษฏีเพราะจะเยินเย้อและกลัวตอบผิดตอบถูกเพราะเคยอ่านมานานมาก แต่นักกีฬาโดยเฉพาะนักปั่น ก็ต้องฝึกการใช้รอบขาที่ถูกต้อง และต้องฝึกกล้ามเนื้อขาเพื่อรองรับการขี่ในรูปแบบต่างๆ เช่น การขี่ขึ้นเขาชันๆ ต่อเนื่องเป็นเวลานาน การขี่ทางไกล หรือการสปรินท์ทำความเร็วจัดๆ

สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่เราต้องฝึกให้กล้ามเนื้อของเราคุ้นชิน และพัฒนามัดกล้ามให้รองรับการใช้งาน เหมือนพวกเล่นเวทไงครับ เล่นทุกครั้งมันต้องปวดเมื่อย แต่ต้องทำให้มันชินสม่ำเสมอบนเส้นทางที่พอดี เพื่อให้กล้ามเนื้อส่วนนั้นมันพัฒนา และเราก็จะได้ประโยชน์จากมันในที่สุด แต่ก็อย่าถึงให้กลายเป็นบาดเจ็บเรื้อรัง ดังนั้นก็คงต้องวิเคราะห์ให้ดีครับ ว่าการบาดเจ็บที่เกิด มันเกิดจากอะไร แต่อย่าไปกลัวจนปิดกั้นการพัฒนา ลองไปถามนักปั่นที่พิชิต ดอยอินทนนท์ ภูทับเบิก หรือเขาใหญ่ดูสิครับ มีใครไม่ปวดขาเวลาขึ้นไปครั้งแรกๆ บ้างครับ ผมบอกเลย แมร่งปวดชิหายเลยคร๊าบบบ :lol:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

กล้ามเนื้ออักเสบ เส้นเอ็นอักเสบ ต้องพักให้หายก่อนครับ หรือกินยาช่วย ไม่งั้นเป็นเรื้อรัง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ล้อโตไล่กัดเสือภูเขา :lol: คือน้าออกแรงย่ำมากไปครับ น่าจะไม่มีจังหวะดึงเลย กล้ามเนื้อเลยอักเสบ ความจริงล้อโตไม่น่าจะเกี่ยว เกี่ยวที่การใช้เกียร์หนักเกินไปครับ สามารถออกปั่นได้ตามปกติแต่....พยายามฝึกใหม่ อยากปั่นได้เร็วอย่ากดครับ ให้ดึงให้เป็น มันฝืนกับความเคยชินนิดหน่อยพอเข้าใจจะได้ AV ที่เพิ่มขึ้นอย่างน่าตกใจ (แรงกดเค้าเอาไว้สปรินท์ยิงกันเล่นหน้าเส้น)ลองหากระทู้100รอบแล้วลองฝึกตามครับ :oops: ผมฝึกตามกระทู้นี้ ตอนแรกก็งงเค้าคุยอะไรกัน เอามาจดใส่A-4 ลองคุมหัวใจ ฝึกแค่ Pt Ps :oops: ได้ไม่กี่เดือน(สมัยโน้น-เป็นปีละ และผมฝึกมาเรื่อยๆ )ตอนนี้ผมปั่นคันล้อโตเดินทางได้ AV 35 ระยะ37 กม. มีหมอบขาแรงเป็นหัวลากจอมโหดอยู่คันนึง อีก4คันคอยตามดูด อิอิ .....อุปกรณ์จำเป็นคือไมล์รอบขา/หัวใจ บันไดแบบคลีทและรองเท้าครับ....ฝึกแล้วคงไล่กัดยางหมอบมือใหม่สบายๆเลย :lol: ผมไล่กัดประจำ ปั่นดูดแล้วไม่ยอมแซง เค้านึกว่ารถกระบะอยู่ด้านหลัง พอแซงก็แกล้งเพิ่มรอบขาหนี จะได้ดูเก่ง :shock: .....โรคจิตอ่อนๆ :oops:

ปล. ล้อโตไม่ได้หนักอย่างที่คนคิด คนปั่นน่าจะรู้ครับ :lol: และตอนนี้เป็นโอกาสดีที่จะแอบฝึก เพราะการฝึกนี้จะต้องปั่นเดี่ยวครับ ใช้เวลาประมาณ 40-45 นาที แล้วค่อยไปปั่นกับเพื่อน :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”