ขอถามคนที่ใช้ HRM ประจำหน่อยนะครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ขอถามคนที่ใช้ HRM ประจำหน่อยนะครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

คือถ้าใช้ประจำ เราจะจดจำความรู้สึกได้มั้ยว่า ชีพจรเราอยู่ในโซนอะไร เช่น ปั่นระดับนี้ ควรจะอยู่ในโซน 3-4 ถ้าอัดหนักขึ้นจนรู้สึกเหนื่อยขนาดนี้ ชีพจรก็ต้องอยู่ในโซน 5 แน่นอน เอาความรู้สึกเข้าวัด ?!

ปัญหามาจาก ไมล์ไม่มีไฟ back light มองหน้าจอไม่เห็นเวลาซ้อมปั่นกลางคืน แล้วจากการที่เอา HRM ไปใช้ช่วงกลางวันและดูหน้าจอระดับชีพจรแต่ละโซนตลอด เอาเป็นแนวทางน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะโอเคมั้ย
ขวด

The Power Of Slow Ride
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

Re: ขอถามคนที่ใช้ HRM ประจำหน่อยนะครับ

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ไม่รู้จะตอบตรงคำถามหรือเปล่าน่ะครับ

ส่วนตัวผมใช้ HRM มาเพื่อวัตถุประสงค์ในการลดน้ำหนักครับ เพราะต้องให้อยู่ในโซน -2 ,3 ผมสามารถคุมได้ เพราะปั่นคนเดียว

ยังไม่คิดถึงขั้นซ่อมเพื่อลงแข่ง เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าเรารู้สึกว่า หายใจแบบ หืดๆ ก็ผ่อนลงมา รู้จัก กำลังและความฟิตของตัวเอง ไม่ฝืน
ถ้าทำได้ดังนี้แล้ว เราก็มีการผ่อนหนักผ่อนเบาโดยปริยาย

แต่กรณีของผม ผม ปั่นคนเดียวไม่แข่งกะใคร ครับ ไม่เร่งตามใคร

แต่ถ้าคุณ ปั่นเป็นกลุ่ม แน่นอน ล่ะ อาจมีโดด เกินโซน แบบแช่ นานๆ ดังนั้น ควร เก็บเงินหาอันใหม่ที่ตอบโจทย์เลยดีกว่าครับ
ด้วยความเคารพ
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอถามคนที่ใช้ HRM ประจำหน่อยนะครับ

โพสต์ โดย Tdf »

รู้สิครับปั่นจนจำได้แล้ว ถ้าปั่นวอร์มขาเรื่อยๆชิลล์ๆก็อยู่ประมาณโซน 3 ถ้านึกสนุกอยากอัดทำความเร็วเกินปกติก็อยู่ประมาณโซน 4 แต่ถ้าเริ่มขาตึงหายใจไม่ทันนี้ก็เริ่มเข้าสู่โซน 5 แน่นอน พอหมดแรงฝืนไม่ไหวเดี๋ยวมันตกลงมาเอง :lol:
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

:lol: แค่คร่อมรถก็โซน2 แล้วครับ :lol: ตื่นเต้นว่าเมียจะให้ออกปั่นรึเปล่า :oops: ส่วนตัวปั่นอยู่ประมาณโซน3-4 คุมให้อยู่โซน 2-3 ยากมากเลยชอบเผลอไปไล่กัดยางหมอบ หัวใจโซน1-2 คือชมนกชมไม้ไปเรื่อยๆ 3 คือเหนื่อยนิดๆ 4 คือ เหนื่อยแต่ถ้าหายใจทันดูดติดได้ก็ไปไหว(ไม่ยอมขึ้นลากละ) 5 คือความเหนื่อยต่อจากโซน4 แล้วมีการกระชากจากคันหน้า ทำให้ต้องเพิ่มรอบขาจัดขึ้น หรือสปริ้นท์เข้าเส้น .....ผมยังคงโซน5 ไว้ได้ไม่ถึงนาทีเลย 30-40 วิก็หมดแม๊กซ์ หายซ่าส์ไปพักนึง
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ถ้าปั่นไปร้องเพลงไปได้อยู่โซน2 ร้องเพลงไม่ได้พูดได้โซน3พูดไม่ได้โซน4หายใจไม่ทันใจจะขาดโซน5
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

ส่วนตัวนะครับ ถ้ากลางๆ โซน 4 จะรู้ตัวแล้ว เพราะมันเหนื่อย 55

แต่ผมคาดตัวที่ต่อ Bluetooth กับ Strava นะ เอาไว้ดูตอนจบว่าวันนี้ขึ้นไปถึงไหน ความรู้สึกเรายังถูกต้องอยู่หรือเปล่า ระหว่างทางไม่ค่อยได้ดู
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

แล้วค่า average HR ในไมล์มันดูยังไงครับ ตอนสรุปจะมีขึ้นมาเสมอ แต่ผมดูไม่เป็น
ขวด

The Power Of Slow Ride
nuling
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nuling »

Dhandranunda เขียน:แล้วค่า average HR ในไมล์มันดูยังไงครับ ตอนสรุปจะมีขึ้นมาเสมอ แต่ผมดูไม่เป็น
ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ ค่าดังกล่าว เป็นค่าเฉลี่ยตลอดทริป ว่าเฉลี่ยแล้วหัวใจเราเต้นที่กี่ครั้ง คิดเป็นกี่ % ของค่าสูงสุดครับ
jackadiem
สมาชิก
สมาชิก
team: สามร้อยยอดไบค์
Bike: Team FT3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jackadiem »

ผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ยอมรับตรงๆว่า จำไม่ได้ว่าโซนไหนครับ เพราะบางทีไม่รู้สึกเหนื่อย แต่หัวใจอยู่โซน 4 เป็นชั่วโมงก็มีครับ บางทีก็เหนื่อยทั้งๆที่อยู่แค่โซน 2 แต่ถ้าวันไหนออกไปปั่นโดยไม่ได้ดูค่าหัวใจ รู้สึกไม่มั่นใจไปซะงั้น :D
ปั่นเรื่อยๆ เพื่อสุขภาพ

Strava : http://www.strava.com/athletes/vkaewsaad

http://www.beautybyherb.com
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

ปั่นไปเรื่อยจะรู้เองครับว่าโซนไหน โดยเฉพาะ โซน 4 กับ โซน 5 ความรู้สึกมันแตกต่างกับโซนอื่นจริงๆ ครับ

แต่โซน 2 กับ 3 ผมแยกความรู้สึกไม่ออก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”