สงสัยเรื่อง Zone Heart rate ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kae-Rai Cycling Team
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

สงสัยเรื่อง Zone Heart rate ครับ

โพสต์ โดย Arxufel »

ตัวผมเองต้องการซ้อมการปั่นให้ดีขึ้นโดยใช้ Heart Rate น่ะครับ
ศึกษาไปมาปรากฏว่า การคำนวณ Zone HR ของเรานั้น มันมีหลายสูตรเหลือเกิน จากตัวอย่างผมคัดมาแค่ 3 สูตรนะครับ
ตามภาพนะครับ

HR Zone.jpg
HR Zone.jpg (83.1 KiB) เข้าดูแล้ว 14650 ครั้ง
ซึ่งการใช้แต่ละสูตรนั้นให้ค่า HR Zone ที่แตกต่างกันพอสมควรครับ
เช่น Zone 3 ของสูตรที่ 1 นั้น จะมี HR = 129-148
แต่ Zone 3 ของสูตรที่ 2 นั้น จะมี HR = 147-160 ซึ่งเท่ากับ Zone 4 ของสูตรที่ 1 เลยครับ

ผมเลยลองนำ Max HR กับ Rest HR ผมไปใส่ในโปรแกรมของ Garmin ซึ่งได้ Zone ออกมาเหมือนกับสูตรที่ 2 ของ Karvonen ซึ่งให้ค่า Zone HR ที่สูงกว่าสูตรแรกอยู่พอสมควร ผมเข้าใจว่าทาง Garmin ก็ใช้สูตรของ Karvonen เช่นกันครับ
ตามภาพครับ

HR Garmin.jpg
HR Garmin.jpg (33.82 KiB) เข้าดูแล้ว 14650 ครั้ง
คำถามของผมคือ ควรจะใช้สูตรไหนในการคำนวณ Zone HR กันแน่ครับ
กังวลว่าถ้าใช้สูตรแรกก็จะเบาไป ไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ
แต่ถ้าใช้สูตรสองก็กลัวว่าจะหนักเกินไปเหมือนกันครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: สงสัยเรื่อง Zone Heart rate ครับ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ไม่ต้องกังวลครับใช้ได้ทุกสูตรนะครับ เวลาปั่นก็พยายามคุมโซนไว้ตามแต่ละโปรแกรมที่ใช้ฝึกแล้วกันครับร่างกายจะปรันสภาพเอง
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

Re: สงสัยเรื่อง Zone Heart rate ครับ

กลัวว่าถ้าหนักไปแล้วจะน๊อกคาจักรยานน่ะครับ
pickm05
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Java Siluro hybird, giant TCR 0 ปี 2014+MAVIC Ksyrium ELITE S

โพสต์ โดย pickm05 »

ส่วนตัว ผมใช้ นาฟิกา polar ft 7 อ้างอิงตามค่าในนั้นเลยคับ อายุ 30 , max heart 190, max upper limit (90%) 171 , fat burn (70%) 133
ส่วนตัว จะขี่ธรรมดาออกกำลัง ให้ heart rate อยู่ที่ 133 - 152 และ สปริ้น ออกแรงสุดๆๆ ให้ ค่า heart rate ไม่เกิน 175
TeeTyZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868843850
team: นครพนม
Bike: tcr advanced sl isp

โพสต์ โดย TeeTyZ »

รอฟังด้วยคนสงสัยเหมือนกันครับ
kittiwat1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818118521
team: -
Bike: BH Quartz 105

โพสต์ โดย kittiwat1 »

ส่วยผม ใช้ Polar FT 4 เครื่องคำนวนโซน มาให้เลยหลังจากป้อนข้อมูลแล้ว อยู่ที่ 105-137 เองครับ
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

105-137 นี่โซนไหนครับผม
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ไม่มีสูตรไหนตรงครับ มันเป็นค่าเฉลี่ยจากคนส่วนใหญ่พอให้รู้คร่าวๆ ต้องหา max hr จริงของตัวเองให้ได้ก่อนถึงจะคำนวน zone ได้ถูกต้อง
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Tdf เขียน:ไม่มีสูตรไหนตรงครับ มันเป็นค่าเฉลี่ยจากคนส่วนใหญ่พอให้รู้คร่าวๆ ต้องหา max hr จริงของตัวเองให้ได้ก่อนถึงจะคำนวน zone ได้ถูกต้อง
รบกวนครับ ถ้าหาค่า MAX HR จริง ๆ ของตัวเองได้แล้ว แล้วจะหา Zone ได้อย่างไรครับ
kittiwat1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818118521
team: -
Bike: BH Quartz 105

โพสต์ โดย kittiwat1 »

Arxufel เขียน:105-137 นี่โซนไหนครับผม
เป็นโซนที่เครื่องคำนวนให้ครับ หลังจากป้อนอายุ น้ำหนัก ความสูงเข้าครื่อง ถ้าอยู่ในโซนนี้ถือว่า กำลังดีในการออกกำลังกาย
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

Arxufel เขียน:
Tdf เขียน:ไม่มีสูตรไหนตรงครับ มันเป็นค่าเฉลี่ยจากคนส่วนใหญ่พอให้รู้คร่าวๆ ต้องหา max hr จริงของตัวเองให้ได้ก่อนถึงจะคำนวน zone ได้ถูกต้อง
รบกวนครับ ถ้าหาค่า MAX HR จริง ๆ ของตัวเองได้แล้ว แล้วจะหา Zone ได้อย่างไรครับ
ได้ตัวเลขมาแล้วก็คูณไปเลยครับ 90% 80% 70% 60%
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Tdf เขียน:
Arxufel เขียน:
ได้ตัวเลขมาแล้วก็คูณไปเลยครับ 90% 80% 70% 60%
อ่อ ขอบคุณครับ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ขอโทษนะครับ อยากทราบว่าแอพที่ใช้คำนวณค่า HR ข้างบนนี่คือแอพอะไรครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Dhandranunda เขียน:ขอโทษนะครับ อยากทราบว่าแอพที่ใช้คำนวณค่า HR ข้างบนนี่คือแอพอะไรครับ
ใช้เว็บนี้ครับ http://www.digifit.com/heartratezones/m ... t-rate.asp

ส่วนภาพล่างเอามาจาก Garmin Connect ครับ
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

รอบรู้เรื่อง Heartrate (HR) ไม่รู้เคยอ่านหรือยังนะครับ
http://www.cool70.com/index.php?option= ... &Itemid=37
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”