ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
jerd
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9419893
team: ชมรมจักรยานฯหนองคาย( NONGKHAI CYCLING CLUB)
Bike: Merrida HFS 1000,SPECIALIZED ALLEZ COMP,TARMAC PRO
ตำแหน่ง: หนองคาย
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย jerd »

ใส่แล้วขี่ดีขึ้นครับ 3 เดือน ไม่เคยล้ม เสียอย่างเดียว ประมาณ 40 นาที ขาจะเริ่มชา จะแก้ไขยังไง
รถเบามันมายา แรงขาสิของจริง
http://www.vdocyclecomputing.com/en/pro ... oduktdemo/
เชิญเช็ครอบขา
http://www.bikecalc.com/speed_at_cadence
รูปประจำตัวสมาชิก
foox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย foox »

ใส่แล้วขี่ดีขึ้นครับ 3 เดือน ไม่เคยล้ม เสียอย่างเดียว ประมาณ 40 นาที ขาจะเริ่มชา จะแก้ไขยังไง
รัดที่คาดรองเท้าแน่นไปหรือเปล่าครับ ผมก็เป็น คลายออกให้หลวมๆ พอให้เท้าเราสบายๆ ขยับนิ้วเท้าดูว่าอิสระไหม
เลือดจะได้ไหลเวียนสะดวกขึ้น ตอนนี้ผมไม่เป็นอีกแล้วครับ :D
ผมกำลังจะลองวันอาทิตย์นี้นะครับ
เหตุผลที่อยากใช้เพราะผมขาข้างซ้ายเวลาปั่นชอบเท้าเอียงตลอดเลย
จะค่อยสังเกตก็กลัวรถจะเอาไปกิน...
ก็เลยลงทุนซื้อบันไดคลิป+รองเท้าอีกคู่ (รวมๆเยอะพอสมควร)
แต่กับผมว่าน่าจะดีกว่า เพราะไม่งั้นเลิกปั่นที่ไร กลับบ้าน เส้นเลือดขึ้นผ่าเท้า(ข้างซ้าย)ตลอดเลย..
แต่ยังไม่รู้เลยครับว่าจะต้องติดตั้งเลย...
ส่วนรถ(คุณหนูแดง)ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย เดิมๆ
ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ใส่ครั้งแรก ควรปรับให้อ่อนไว้ก่อน แล้วมีสติไว้ครับ ไม่ต้องกังวล :mrgreen:

รูปภาพ
ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-442-6991
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย HAPPY FEET »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ พรุ่งนี้เช้าว่าจะให้พี่แถวๆบ้าน
ดำเนินการเปลี่ยนให้นะครับ(ไม่มีเครื่องมือ) :roll: ..แล้วจะลองดูครับ :lol:
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
Mr.Gho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-812-xxxx
team: .......
Bike: .......
ตำแหน่ง: คลองสาน กทม.

โพสต์ โดย Mr.Gho »

ผมลองนึกถึงตัวเองหัดขี่จักรยานตอนเด็กๆ แล้วขี่มาจนเติบใหญ่ป่านนี้ผมว่ายากมากนะตอนนั้น แต่มาลองหัดใส่คลิปเลสตอนนี้ก็เหมือนการหัดขี่จักรยานหลังจากที่ไม่ได้ขี่มานานเท่านั้น แค่ไม่นานก็เกิดความมั่นใจขึ้นมาเองแหละ ผมว่ายากไม่เท่าหัดขี่จักรยานครั้งแรกหรอก แต่เรื่องใช้เจ้าคลิปเลสแล้วล้มนั้นมันเป็นเรื่องส่วนตัวจริง ๆ ( ตัวใครตัวมัน )
Swim bike run
-Bikes are the future, not cars.
-Remember that a good exhale will clear the lungs of CO2 making room for more oxygen.
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์

เมื่อไปลองแล้วครับ ตอนแรกไม่กล้า(นั่งค่อมที่บ้าน)
แต่พอออกถนน มันเลย ปั่นสักมันเลย.. :lol: สนุกมากครับ
ทำให้ผมปั่นได้ถูกจังหวะมากขึ้น แต่ก็ต้องปรับอานไปอีก ..(สูงซะ)
มันดีครับ วันแรกยังไม่ล้ม ต้องลองดูวันหน้ว่าจะล้มไหม ... :lol:
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
TIGERSTAR
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-8-6-2-9-8-7646
team: จัตุรัสจามจุรี,TCC,ปั่นไปทำงาน
Bike: trek4400,Panasonic spring bok rv
ตำแหน่ง: กทม.สงขลา.

โพสต์ โดย TIGERSTAR »

ครับ เพิ่งไปติดมาใหม่ๆ ล้ม4ครั้งใน1วัน ไม่ชินครับ ตกใจ จะยกเท้าตลอด ลืมว่าต้องสะบัด
ผมมีปัญหานิดหน่อยครับ รู้สึก(ไปเองหรือเปล่า) คลิปที่รองเท้าตำแหน่งเดียวกัน แต่ข้างซ้ายสบายพอดี ข้างขวามันปลายเท้าไปหน่อย ทั้งที่เอามาทาปดูทั้งสองข้างแล้วเท่ากัน มีใครพอแนะนำได้บ้างครับ หรือว่ายังไม่ชิน
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ

คำถามคุณ TIGERSTAR ผมว่าต้องลองปรับที่เท้านะครับ เพราะเท่าที่ผมลอง มันจะไม่เท่ากันทั้ง 2 ข้างนะ
เราเคยชินมันก็เลยพอดี แต่อีกข้างลองปรับสิครับ ให้รุ้สึกว่าเวลากดลงไปแล้วมันพอดีนะครับ
แล้วก็ ที่ล้มบ่อยสงสัยเวลาปั่นปกติชอบยกใช่ไหมครับ
คลิปจะสอนให้เราไม่ยกเท้านะครับ เพราะถ้ายกมันจะทำให้เราปั่นไม่สมำเสมอ
ผมปั่นถ้าหมดแรงก็กดไว้อย่างนั้นล่ะ...(ยกไม่ไหว) อิอิ
ยังไงลองดูนะครับ...เพราะผมก็ลองๆอยู่...
TIGERSTAR
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-8-6-2-9-8-7646
team: จัตุรัสจามจุรี,TCC,ปั่นไปทำงาน
Bike: trek4400,Panasonic spring bok rv
ตำแหน่ง: กทม.สงขลา.

โพสต์ โดย TIGERSTAR »

HAPPY FEET เขียน:คำถามคุณ TIGERSTAR ผมว่าต้องลองปรับที่เท้านะครับ เพราะเท่าที่ผมลอง มันจะไม่เท่ากันทั้ง 2 ข้างนะ
เราเคยชินมันก็เลยพอดี แต่อีกข้างลองปรับสิครับ ให้รุ้สึกว่าเวลากดลงไปแล้วมันพอดีนะครับ
แล้วก็ ที่ล้มบ่อยสงสัยเวลาปั่นปกติชอบยกใช่ไหมครับ
คลิปจะสอนให้เราไม่ยกเท้านะครับ เพราะถ้ายกมันจะทำให้เราปั่นไม่สมำเสมอ
ผมปั่นถ้าหมดแรงก็กดไว้อย่างนั้นล่ะ...(ยกไม่ไหว) อิอิ
ยังไงลองดูนะครับ...เพราะผมก็ลองๆอยู่...
ขอบคุณคร้บ แสดงว่าคลิปที่รองเท้าไม่จำเป็นต้องเท่ากันทั้งสองข้างใช่ไหมครับ
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็ว่าอย่างนั้นนะครับ เพราะเท่าที่ผมลองอ่ะ ขา2ข้างเวลากดลงมันไม่เท่ากันนะครับ
(ไม่รุ้เป้นกันทุกคนไหม) แต่เท่าที่ผมทดลอง มันเหมือนๆจะไม่เท่ากันนะครับ
ลองดูนะครับ เพราะตัวเราเองนั้นล่ะที่จะบอกได้
ค่อยๆปรับไปนะครับ พอได้ที่แล้ว ที่นี้ล่ะปั่นกันให้เมื่อยขาไปเลย... :lol:
ถ้ามีความคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบนะครับ เพราะผมข้าเวร 2 วันติดเลย กว่าจะได้ปั่นก็เช้าวันพฤหัฯเลย :(
มดเขียว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8707232
team: -
Bike: gt1.0
ติดต่อ:

โพสต์ โดย มดเขียว »

ใจก็อยากจะลองแต่ก็ไม่กล้า เพราะแต่ละคนที่ใส่เคยล้มมาแล้วทั้งนั้น
ลงทุนค่อนข้างสูง บรรได รองเท้า
ไม่ได้ปั่นแบบเอาเป็นเอาตาย ไปเรื่อยๆ ซิวๆ
ที่สำคัญ ข้อเท้าข้างขวาเอ็นขาด กระดูกหัก บิดข้อเท้าไม่ถนัด
tunya
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT avalanche 3.0

โพสต์ โดย tunya »

อยากลองใส่ปั่นดูเหมือนกัน แต่ผมชอบเล่น track stand ตรงแยกไฟแดงครับ ฉะนั้นแล้ว ไม่ใส่จะดีกว่า :P
ซื้ออะไหล่จักรยานจาก อเมริกา http://astore.amazon.com/buy_cheep_bike_part-20
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ถ้าโรนัลโด้ใส่แตะก็คงเล่นบอลดีกว่าเราอยู่แล้ว :lol:

ผมก็ใช้คลีตนะ ตั้งแต่หัดใหม่ๆเลย เพราะดูแล้วถ้ามันไม่ดีเค้าคงไม่ใส่กัน :lol:

ยืนโยกขึ้นเขานี่ ....สุดยอด..นึกภาพแลนท์ตอนโยกไล่ตาม..แล้วหนีอุลลิสไว้

โยกเข้าไป....โยกเข้าไป....เหนื่อย :lol: :lol: :lol:

http://www.youtube.com/watch?v=DQDjqAkLUB0
p_u_i
สมาชิก
สมาชิก
Bike: วีโก้ พรีรันเนอร์ 4ประตู

โพสต์ โดย p_u_i »

ผมก็เพิ่งใส่คลีตครับ ลงทุนบันไดshimano9ร้อย รองเท้าshimanoมือสองหาในบอร์ดไม่เกินพันสามแต่สวยถูกใจ :twisted:
ไม่อยากใช้ของไฮโซเกินไป ใช้ของราคาย่อมเยาแต่ใช้ได้ดีกว่า เพราะผมก็ระดับมือใหม่เองครับ
หลังจากใส่คลีตแล้ว ผมว่าคุ้มค่ากับการลงทุนครับ ขาปั่นได้เป็นธรรมชาติขึ้น ทำความเร็วได้ดีขึ้น
ส่วนเรื่องล้มนี่ เพิ่งล้มครั้งเดียว ตอนกระแดะจะยืนทรงตัวนิ่งๆครับ ยึกไปยักมาก็โครมเลยแต่ไม่เป็นไรมากครับ ขำๆ
ในการปั่นถนนใหญ่นั้น ส่วนตัวผมถ้าใกล้ถึงจุดจอดผมจะฟรีขาปลดคลีตตลอดเลยไม่มีปัญหา เวลาปั่นแทรกช่องรถผมก็ปลดข้างนึงเผื่อไว้ตลอดครับ
ปลดคลีตมันไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ :twisted: :twisted:
ผมคนเชียงใหม่ ก็ต้อง ชอบเชียงใหม่เอฟซี น่ะสิ.....
woranuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9968986
team: ท่าม่วง กาญจนบุรี
Bike: trek,wheeler

โพสต์ โดย woranuch »

ปั่นเสือภูเขาไม่ใส่คลิปมา1ปี ตอนนี้เริ่มมาปั่นหมอบ(กะทุ่นแรง) จึงลองติดคลิปด้วย ล้มสมใจค่ะวันนี้ โชคดีคนไม่มีแผลแต่รถใหม่ถลอก...อือ...อือ หายกลัวล้ม ปั่นสนุกติดใจแล้วจะมาบอกนะคะ
Dragonraja
สมาชิก
สมาชิก
Bike: spe

โพสต์ โดย Dragonraja »

อีกไม่กี่ปีจะเกษียณแระ เรียกว่าเฒ่าใหม่หัดขี่ ซื้อรถมาขี่ ๓ เดือน
ซื้อปุ๊ปติดคลีตปั๊ป ยังไม่เคยล้ม
..........ถ้าล้มเนี่ย...ลูกๆมานจะนุญาติให้ขี่ต่อมะเนี่ย..กลัวตรงเนี้ย !!!!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”