ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
zerg
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864493631
Bike: Wahoo2009

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย zerg »

ผมใส่แล้วก็รู้สึกดีขึ้นครับ แต่ก็ไม่ได้ต่างกันราวฟ้าดิน แค่ดีกว่าเท่านั้นเอง เดินก๊อกๆแก๊กๆ แปลกดี สงสัยยังไม่ชิน อีกอย่างผมไม่ค่อยได้ใส่ชุดปั่นจักรยาน เล่นชุดกีฬาขาสั้นเลยไม่ค่อยอยากใส่ มันไม่ค่อยเข้ากันยังไงๆไม่รู้ ถนนธรรมดาไม่เคยล้มเหมือนกันครับ สงสัยกลัวมากจัดเลยไม่ลืม แต่เคยไปล้มตอนแข่งขี่ขึ้นเขา ลงห้วย อันนี้อ่วมทั้งคนทั้งรถเลย นับไม่ถ้วน ถ้าไม่หลายตังนะอยากขว้างรองเท้าทิ้งเลย สรุปว่าซื้อมาเถอะครับ เดี๋ยวก็ใส่เอง ไม่กลัวล้มหรอก กลัวใช้ไม่คุ้มของแพงมากกว่า :lol:
sudplard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897017731
team: EasyRiders
Bike: เมทาน่อลลลลล
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย sudplard »

ผมใส่ตั้งแต่เริ่มปั่นช่วงแรกๆเลยครับ ไม่เคยล้มเพราะถอดคลิตไม่ทัน
แต่มีช่วงนึง ลองกลับมาใช้บันไดธรรมดา กลับรู้สึกไม่มั่นใจยังไงไม่รู้
ตอนนี้กลับมาใช้คลิตเหมือนเดิมละครับ ยืนโยกขึ้นดอยได้มั่นใจดี เล่นรอบขาจัดๆได้ มีจังหวะให้ดึง
แต่บันไดธรรมดาผมว่า ให้ความรู้สึกปั่นแบบสบายๆชิวๆไม่เครียดดีครับ
ปล.พี่ใหญ่ ไม่ลองใส่คลิตดูเหรอครับ หนุกนา :mrgreen:
watana02
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ๐๘-๙๑๑๙-๓๔๕๙
team: พายุพัก ลำลูกกา
Bike: เสือหมอบ ตรีกร ทัวริ่งฟรี ฟูจิ

โพสต์ โดย watana02 »

ยังอยากลากแตะไปเตะบอลครับ :D :D

ยังไม่ได้ซื้อเสื้อจักรยานกับกางเกงจักรยานเลยครับ เพราะเห็นว่าเสื้อกอล์ฟ ถุงมือมอไซค์และแว่นกันแดดที่ใช้ขับรถยังใช้งานได้อยู่ กางเกงขาสามส่วนก็ยังใหม่อยู่ รอถอยกางเกงชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพครับ ไปดูมาหลายทีแล้ว ตอนนี้เป็นสมาคมแล้ว น่าจะซื้อได้สักที :D :D

ยังไม่เคยคิดจะปั่นเกิน 30 กม.ต่อชั่วโมงครับ ปั่นชิวๆ ขำๆ ค่อยๆ กระดืบครับ ใช้รถแม่บ้านบ้าง เสือหมอบตัวถังหนักๆ ราคาถูกๆ บ้าง อยู่ครับ

ยังใส่แตะปั่นจักรยานอยู่ครับ ยกเว้นออกงาน 50 กม.เช่นคาร์ฟรีเดย์ ก็ใส่รองเท้าจ๊อกกิ๊งคู่เก่า :D :D
ไบเค่อ วีก แอนด์ เด๋อ
บนหลังแมวญี่ปุ่นพับได้สีดำ
บนหลังเสือจีนหมอบได้สีแดง
บนหลังทัวริ่งหมอบได้สีดำ
RaeBIKINI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-5645525
team: -
Bike: steel reserve 1.1
ตำแหน่ง: ประเวศ กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RaeBIKINI »

ใส่คลิตขี่ free ride ได้ไหมครับ
ช่างเถอะ
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: เจียงใหม่เจ้า

โพสต์ โดย ช่างเถอะ »

นา นา กะ ตังค์
เอ้ย :!: นา นา จิต ตัง ครับ
ฉึกๆ
R_ROM_D
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909935186
team: R-11 Bike (ราบ11)
Bike: SL3, CLX 2.0, 1-20, NRS
ตำแหน่ง: 9 หมู่ 4 ต.ดอนมะนาว อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี 72110

โพสต์ โดย R_ROM_D »

ใส่แล้วชอบมาก :D 3 อาทิตย์ก่อนไปกลิ้งลงเขาทีนึง เท้ายังติดกับบันได
เหมือนเข่าบิด วันนี้ยังเจ็บไม่หาย ไม่ได้ปั่นมาเกือบเดือนละครับ ...แต่
ไม่เข็ดแน่นอน ไปลุยอีกก็ใส่อีก :lol: ชอบความรู้สึกที่ว่าบันไดติดเท้าดี กดสั่งได้ดังใจ
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

กำลังจะถอยตัวนี้มาลองดูเหมือนกันครับ
เริ่มอยากใช้
ไฟล์แนบ
sh530-1.jpg (24.11 KiB) เข้าดูแล้ว 2756 ครั้ง
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
foox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

โพสต์ โดย foox »

^
^
^
^
^
:mrgreen: ตอนซื้อทีแรกว่าจะเอารุ่นนี้... เหมือนกัน ตอนนี้ ใช้ M 520 อยู่

รูปภาพ

ไปเจอกระทู้เก่า ของ คุณ พานทอง เรื่องการดูแลรักษาบันได เป็นประโยชน์ มากเลย ลองดูนะครับ

ตามลิงค์ ครับ

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=199702

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 07:58, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
เอนก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892669954
team: EasyRiders
Bike: กำลังเลือกซื้อ

โพสต์ โดย เอนก »

:P :oops: ผมหัดใส่ครั้งแรกต้องแอบไปปั่นคนเดียวก่อนครับพอคล่องแล้วค่อยไปปั่นกับกลุ่มเพื่อนๆ :oops: :P
:lol: :lol: ปล.กลัวล้มแล้วอายเพื่อนๆ :lol: :lol:
กิ๋นแล้วบ่ดีอยู่บ่ดาย
ฮั๊ก Thaimtb ฮั๊กน้อยๆแต่ฮั๊กเมินๆ
kbcowboy97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA, Gary Fisher Marlin 09

โพสต์ โดย kbcowboy97 »

ผมคิดว่ามันแล้วแต่เส้นทางและสถานะการณ์นะ เราก็อยากใส่เหมือนกัน นะแต่ขับตอนมุดรถติด ๆ แล้วแทรกตรงกลางระหว่างรถนี่ กลัวจะลำบาก (หรือยังไม่เคยลองก็ไม่รู้) เพราะผมต้องใช้เส้นสุขุมวิททุกวัน ลำพังบันไดธรรมดาก็เสียวอยู่แล้ว กลัวจะล้มไปโดนรถข้าง ๆ แต่ผมคิดว่าเป็นความคิดที่ดี ว่าง ๆ จะหามาลองบ้างสักอัน ครับ
ต้น4300
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: specialized allez sport X2

โพสต์ โดย ต้น4300 »

เมื่อก่อนก็ใส่นะครับ เคยเถียงกับคนในนี้ด้วยเรื่องนี้ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใส่ ถามว่าเพราะอะไร อิอิ ขี้เกียจครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้ออกทริปไกล ๆ ขี่เล่น ๆ แถวบ้านเป็นหลัก รอบขาก็สม่ำเสมอนะเพราะผมมีวัดรอบขาใช้อยู่ เคยล้มไหม เกือบหนึ่งครั้ง และ ลัมเลยหนึ่งครั้ง เนื่องจากขึ้นทางชันแล้วหมดแรงปั่นเอาออกไม่ทัน ดีที่ล้มบนดินนิ่มๆ แถมรถก็เกือบจะหยุดแล้วด้วย ผมใช้ของ Time ครับ ชอบตรงที่เราสามารถปั่นขาเดียวได้ด้วยเวลาเมื่อยจัด ๆ :lol:
chaichoosit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไบค์กาเอ
Bike: Jamis---Java---Mosso---S work

โพสต์ โดย chaichoosit »

ยังไม่เคยใส่เหมือนกันครับ แต่ถ้าจะใส่ดูเหมือนว่าต้องจ่ายค่ารองเท้าสองพันกว่า+บันไดอีกพันกว่า ก็เลยว่ายังก่อนดีกว่า ใส่รองเท้าฟุตซอลของ เบรคเกอร์ สองร้อยกว่าบาท มีฝาปิดเชือกผูกรองเท้า กันเชือกเข้าไปพันในโซ่ ก็ OK เน้นออกกำลัง ไม่ได้แข่งกับใครครับ

วันละ20โล ก็O K
บรรดาผู้ที่เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลายหายเหนื่อยเป็นสุข มัทธิว 11.28

พระเยซูรักท่าน ฮา เล ลู ยา
XERXES
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1150
team: ++ เสือยุทธหัตถี ++
Bike: Specialized S-WORK TARMAC SL3 Specialized EPIC

โพสต์ โดย XERXES »

ต้องลอง แล้วจะรู้ 8-)
+ สิ่งที่ควรทำ คือ ความดี +
+ สิ่งที่ควรมี คือ คุณธรรม +
+ สิ่งที่ควรจำ คือ บุญคุณ +

เสือยุทธหัตถี ตลุยเยอรมัน <= กดเลย

กังนัม สไตล์

[youtube]9bZkp7q19f0&feature=related[/youtube]
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

chaichoosit เขียน:ยังไม่เคยใส่เหมือนกันครับ แต่ถ้าจะใส่ดูเหมือนว่าต้องจ่ายค่ารองเท้าสองพันกว่า+บันไดอีกพันกว่า ก็เลยว่ายังก่อนดีกว่า ใส่รองเท้าฟุตซอลของ เบรคเกอร์ สองร้อยกว่าบาท มีฝาปิดเชือกผูกรองเท้า กันเชือกเข้าไปพันในโซ่ ก็ OK เน้นออกกำลัง ไม่ได้แข่งกับใครครับ

วันละ20โล ก็O K
เห็นด้วยครับผม แหะแหะ :D :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-442-6991
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย HAPPY FEET »

ผมกำลังจะลองวันอาทิตย์นี้นะครับ :o
เหตุผลที่อยากใช้เพราะผมขาข้างซ้ายเวลาปั่นชอบเท้าเอียงตลอดเลย
จะค่อยสังเกตก็กลัวรถจะเอาไปกิน... :?
ก็เลยลงทุนซื้อบันไดคลิป+รองเท้าอีกคู่ (รวมๆเยอะพอสมควร)
แต่กับผมว่าน่าจะดีกว่า เพราะไม่งั้นเลิกปั่นที่ไร กลับบ้าน เส้นเลือดขึ้นผ่าเท้า(ข้างซ้าย)ตลอดเลย.. :|
แต่ยังไม่รู้เลยครับว่าจะต้องติดตั้งเลย... :lol:
ส่วนรถ(คุณหนูแดง)ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย เดิมๆ :lol:
ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :)
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”